இந்தியாவின் ஸ்லைடிங் பருத்தி ஏற்றுமதி பல தசாப்தங்களில் முதல் முறையாக இறக்குமதிக்கு இணையாக இருக்கும்: அறிக்கை

2022-23ல் இந்தியப் பங்குகள் இரண்டு தசாப்தங்களில் இல்லாத அளவிற்கு வீழ்ச்சியடையும் என்று CAI மார்ச் மாதம் கூறியது.

இந்தியாவின் பருத்தி ஏற்றுமதி 2022-23 ஆம் ஆண்டில் கடுமையாக சரியும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, மேலும் இரண்டு தசாப்தங்களில் குறைந்த உள்நாட்டு இருப்புக்கள் மற்ற காரணிகளுடன் முதல் முறையாக சிறந்த உற்பத்தியாளருடன் பொருந்துகிறது என்று அமெரிக்க விவசாயத் துறை (யுஎஸ்டிஏ) தெரிவித்துள்ளது.

செவ்வாயன்று வெளியிடப்பட்ட ஏப்ரல் உலக விவசாய வழங்கல் மற்றும் தேவை மதிப்பீடுகள் அறிக்கையில், USDA 2022-23 இந்திய ஏற்றுமதிகள் 500,000 பேல்கள் குறைந்து 1.8 மில்லியனாக இருக்கும் என்று கணித்துள்ளது, இது தோராயமாக அதன் இறக்குமதி முன்னறிவிப்புக்கு சமமாக உள்ளது.

“குறைந்த உள்நாட்டு விநியோகங்கள், வெளிநாட்டு நீண்ட மற்றும் கூடுதல் நீண்ட பிரதான தரங்களுக்கான தேவை அதிகரித்தது, மற்றும் ஆஸ்திரேலியா-இந்தியா பொருளாதார ஒத்துழைப்பு மற்றும் வர்த்தக ஒப்பந்தம் (ECTA) ஆகியவை இந்த சமீபத்திய இயக்கத்திற்கு ஆதரவளித்துள்ளன” என்று USDA கூறியது.

பாதகமான வானிலை பயிர் விளைச்சலைக் குறைப்பதால், 2022-23ல் இந்தியப் பங்குகள் கிட்டத்தட்ட இரண்டு தசாப்தங்களில் இல்லாத அளவுக்கு வீழ்ச்சியடையும் என்று இந்திய பருத்தி சங்கம் (சிஏஐ) மார்ச் மாதம் கூறியது.

“இந்தியப் பயிர்களின் அளவு ஆரம்ப மதிப்பீட்டை விட மிகக் குறைவாக உள்ளது. நாடு மிகக் குறைந்த உபரியை உற்பத்தி செய்யப் போகிறது. அதனால்தான் உள்ளூர் விலைகள் உறுதியாக உள்ளன, ஏற்றுமதிக்கு எந்தச் சமத்துவமும் இல்லை” என்று மும்பையைச் சேர்ந்த உலகளாவிய வர்த்தக நிறுவனத்துடன் டீலர் கூறினார்.

“வரும் மாதங்களில், சப்ளை மேலும் குறையும். அக்டோபர் முதல் புதிய சீசன் பயிர் தொடங்கும் வரை ஏற்றுமதி வேகம் பெறாது.”

2022-23ல் சுமார் 1.8 மில்லியன் பேல்களாக இந்தியா உலகளவில் மூன்றாவது பெரிய ஏற்றுமதியாளராக இருக்கும் என்று கணிக்கப்பட்டாலும், இது 2021-22ல் 6.2 மில்லியனுக்கும் குறைவாகவே இருந்தது என்று யுஎஸ்டிஏ தெரிவித்துள்ளது.

ஸ்டோன்எக்ஸ் குழுமத்தின் பருத்தி இடர் மேலாண்மை அசோசியேட் பெய்லி தோமன் கூறுகையில், “குறைந்த உற்பத்தி உலகளாவிய இருப்புநிலைக் குறிப்பை இறுக்கலாம், உலகளாவிய வாய்ப்புகள் மற்றும் சவால்களை உருவாக்குகிறது.

“இந்தியா இறக்குமதியை அதிகரித்து, அதிக தேவையைப் பார்த்தால், ICE பருத்தி விலை உயரக்கூடும். ஆனால் பொருளாதார நிலைமைகள் காரணமாக தேவை மெதுவாக உள்ளது.”

உலகளாவிய அளவுகோல் அமெரிக்க பருத்தி ஃப்யூச்சர்ஸ் விலைகள் மூன்றாவது தொடர்ச்சியான மாதாந்திர வீழ்ச்சிக்கான பாதையில் உள்ளன மற்றும் இந்த ஆண்டு இதுவரை தேவை கவலைகளால் 1%க்கு மேல் குறைந்துள்ளன.

குறைந்த இந்திய உற்பத்தியானது அமெரிக்கா, பிரேசில் மற்றும் ஆஸ்திரேலியா போன்ற போட்டியாளர்களை சீனா மற்றும் பாகிஸ்தான் போன்ற முக்கிய ஆசிய வாங்குபவர்களுக்கு சரக்குகளை அதிகரிக்க அனுமதிக்கும் என்று CAI கூறியது, அதே நேரத்தில் உள்ளூர் மற்றும் உலகளாவிய விலைகளை உயர்த்துகிறது.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)Source link