வெளியிட்டது: சுகன்யா நந்தி

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 12, 2023, 18:11 IST

மார்ச் 28 அன்று, உக்ரைன் அரசாங்கம் உலகம் முழுவதும் பாதிக்கப்பட்ட மாணவர்களுக்கான ஆணையை ஏற்க முடிவு செய்தது (பிரதிநிதித்துவ படம்)

மார்ச் 28 அன்று, உக்ரைன் அரசாங்கம் உலகம் முழுவதும் பாதிக்கப்பட்ட மாணவர்களுக்கான ஆணையை ஏற்க முடிவு செய்தது (பிரதிநிதித்துவ படம்)

இந்தப் புதிய அறிவிப்பு, மாணவர்கள் தங்கள் நிரந்தர அல்லது தற்காலிக வசிப்பிடத்தில் உக்ரைனுக்கு வெளியே ஒருங்கிணைந்த மாநிலத் தகுதித் தேர்வில் கலந்துகொள்ள அனுமதிக்கும்.

உக்ரேனிய அரசாங்கம், இந்தியாவைச் சேர்ந்த ஆர்வலர்கள் உட்பட சர்வதேச மருத்துவ மாணவர்களை தங்கள் சொந்த நாட்டிலிருந்து ஒருங்கிணைந்த மாநிலத் தகுதித் தேர்வில் (USQE) தோன்ற அனுமதிக்க முடிவு செய்துள்ளது. மார்ச் 28 அன்று, உக்ரைன் அரசாங்கம் உலகம் முழுவதும் பாதிக்கப்பட்ட மாணவர்களுக்கு ஒரு ஆணையை ஏற்க முடிவு செய்தது. இந்தப் புதிய அறிவிப்பு, மாணவர்கள் தங்கள் நிரந்தர அல்லது தற்காலிக வதிவிடத்தில் உக்ரைனுக்கு வெளியே ஒருங்கிணைந்த மாநிலத் தகுதித் தேர்வில் பங்கேற்க அனுமதிக்கும்.

உக்ரைன் அரசாங்கம் மார்ச் 31 அன்று ஒரு செய்திக்குறிப்பு மூலம் இந்த நடவடிக்கையை அறிவித்தது. வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் (MEA) படி, உக்ரைனுக்கான வெளியுறவுத்துறை துணை மந்திரி Emine Dzhaparova, தனது புது தில்லி பயணத்தின் போது இந்த விஷயத்தைப் பற்றி பேசினார். அவர் ஏப்ரல் 9 ஆம் தேதி தொடங்கி நான்கு நாள் பயணமாக தலைநகருக்கு வந்துள்ளார்.

இதையும் படியுங்கள்| கோவிட்: 2 முயற்சிகளில் MBBS இறுதித் தேர்வில் தேர்ச்சி பெற உக்ரைன், சீனா மருத்துவ மாணவர்களை SC அனுமதிக்கிறது

ஹெல்த்கேர் முதுகலைப் பட்டதாரிகளுக்கு ஒருங்கிணைந்த மாநிலத் தகுதித் தேர்வை (USQE) நடத்துவதற்கான நடைமுறையில் திருத்தங்கள் மேற்கொள்ளப்படும், இது மாணவர்கள் உக்ரைனுக்கு வெளியே USQEஐ தங்கள் நிரந்தர குடியிருப்பு/தற்காலிகத் தங்குமிடங்களில் இராணுவச் சட்டத்தின் போது எடுத்துச் செல்ல அனுமதிக்கும். உக்ரைன் அரசாங்கம் அறிவித்தது.

பல மாணவர்கள் உக்ரைனை விட்டு வெளியேற நிர்பந்திக்கப்பட்டனர் மற்றும் தற்போதைய பாதுகாப்பு சூழ்நிலையின் காரணமாக திரும்ப முடியவில்லை என்று கருதி, உக்ரைன் அரசாங்கம் மார்ச் 28 அன்று ஒரு புதிய ஆணையை ஏற்றுக்கொண்டது, அந்த அறிக்கை மேலும் கூறுகிறது.

MBBS ஆர்வலர்கள் தங்கள் மருத்துவ உரிமத்தைப் பெறுவதற்காக USQE நடத்தப்படுகிறது. தேர்வில் பின்வருவன அடங்கும்:

-ஒரு ஒருங்கிணைந்த சோதனை தேர்வு “KROK”.

-ஒரு புறநிலை கட்டமைக்கப்பட்ட நடைமுறை (மருத்துவ) தேர்வு.

– மற்றும் ஒரு தொழில்முறை ஆங்கில மொழி தேர்வு.

இந்த ஆணையின் மூலம், உக்ரைனுக்கு வெளியே வசிக்கும் மாணவர்கள் KROK தேர்வில் கலந்துகொள்ளும் வாய்ப்பைப் பெறுவார்கள். இந்தத் தேர்வு, இந்தியா உட்பட அந்தந்த நாடுகளில் தங்கியிருக்கும் மாநில இலாப நோக்கற்ற நிறுவனத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட சோதனை மையங்களில் நடைபெறும்.

2022 பிப்ரவரி 24 அன்று அண்டை நாடான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பிற்குப் பிறகு 20,000 க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்கள், பெரும்பாலும் மருத்துவ ஆர்வலர்கள் உக்ரைனில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டதாக த்ஜபரோவா தனது இந்திய விஜயத்தின் போது கூறினார். அவர்களில் பெரும்பாலோர் தங்கள் படிப்பை பாதியிலேயே விட்டுவிட வேண்டியிருந்ததால், உக்ரேனிய அரசாங்கம் இப்போது நடவடிக்கைகளை எடுத்து வருகிறது என்று UNI தெரிவித்துள்ளது. கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம், போரைக் கருத்தில் கொண்டு உக்ரைன் KROK தேர்வை ரத்து செய்தது. பல மருத்துவக் கல்லூரிகளும் தங்களது ஆன்லைன் வகுப்புகளைத் தொடங்கியுள்ளன.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link