கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 12, 2023, 15:05 IST

ஏப்ரல் 12 அன்று ஆரம்ப வர்த்தகத்தில் Sula Vineyards இன் பங்குகள் ஏறக்குறைய 11 சதவீதம் உயர்ந்து ரூ.390 ஆக உயர்ந்தது. செவ்வாயன்று ஒயின் உற்பத்தியாளர் தனது சொந்த பிராண்டுகளின் விற்பனை அளவு FY23 இல் 1 மில்லியன் கேஸ்களைத் தாண்டியதாகக் கூறியதால், பங்கு செங்குத்தான உயர்வைக் கண்டது. தவிர, எலைட் மற்றும் பிரீமியம் ஒயின்களின் விற்பனை அளவுகள் முதன்முறையாக 5 லட்சத்தைத் தாண்டியதாக நிறுவனம் தனது வணிகப் புதுப்பிப்பில் தெரிவித்துள்ளது.

நிறுவனம், அதன் சொந்த பிராண்டுகள் மற்றும் ஒயின் சுற்றுலா வணிகம் ஆகிய இரண்டிற்கும் அதன் மிக உயர்ந்த வருடாந்திர வருவாயை பதிவு செய்துள்ளது. “நிறுவனம் அதன் சொந்த பிராண்டுகளுக்கு YoY Q4FY23 க்கு கிட்டத்தட்ட 15 சதவீத வளர்ச்சியைக் கண்டது. ஒயின் டூரிசம் கிட்டத்தட்ட 18 சதவிகிதம் வளர்ச்சியடைந்துள்ளது, 23 ஆம் ஆண்டின் Q4FY23, FY22 ஐ விட FY23 இல் கிட்டத்தட்ட 30 சதவிகிதம் உயர்ந்துள்ளது” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

தேசிய பங்குச் சந்தையில் (என்எஸ்இ) பங்கு வர்த்தகத்தில் 7 சதவீதம் உயர்ந்து ரூ.377.10 ஆக இருந்தது. ஜனவரி 23, 2023 அன்று 52 வாரங்களில் அதிகபட்சமாக ரூ.432ஐ எட்டியது.

எலைட் & பிரீமியம்1 ஒயின் வணிகத்தில் 60 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான பங்கைக் கொண்ட சுலா வைன்யார்ட்ஸ் இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மற்றும் ஒரே பட்டியலிடப்பட்ட ஒயின் உற்பத்தியாளர் ஆகும்.

சுலா வைன்யார்ட்ஸ் பங்குகள் கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 22 அன்று பங்குச்சந்தைகளில் பட்டியலிடப்பட்டன, அதில் நிறுவனம் முடக்கப்பட்ட அறிமுகத்தை மேற்கொண்டது. இந்த பங்கு வெளியீட்டு விலையான ரூ.357க்கு எதிராக ரூ.361க்கு பட்டியலிடப்பட்டது. சூலா திராட்சைத் தோட்டங்களின் ஆரம்பப் பங்கு வெளியீடு டிசம்பர் 12-14, 2022 இல் 2.33 முறை சந்தா செலுத்தப்பட்டது.

எலைட் & பிரீமியம் ஒயின்கள் முதன்முறையாக 5 லட்சத்தை தாண்டியதன் மூலம், நிறுவனத்தின் சொந்த பிராண்டுகளின் விற்பனை அளவுகள் 1 மில்லியனைத் தாண்டியுள்ளது. நிறுவனம் அதன் சொந்த பிராண்டுகள் மற்றும் ஒயின் சுற்றுலா வணிகம் ஆகிய இரண்டிற்கும் அதன் மிக உயர்ந்த வருடாந்திர வருவாயைப் பதிவு செய்தது.

கடந்த மாதம் தரகு நிறுவனமான CLSA, Sula Vineyards மீதான கவரேஜை பங்கின் மீது ‘வாங்க’ மதிப்பீட்டுடன் தொடங்கியது, மேலும் ஒரு பங்கின் இலக்கு ரூ.475.

CLSA இன் ஆய்வாளர்களின் கூற்றுப்படி, உலகளாவிய நுகர்வோர் குறைந்த-ஆல்கஹால் பானப் பிரிவிற்கு – பீர் மற்றும் ஒயின்-க்கு மாறுவதற்கு Sula சிறப்பாக உள்ளது.

“வலுவான பின்தளத் திறன்கள் மற்றும் பான்-இந்திய விநியோக வலையமைப்புடன், சுலா 100 சதவீத திராட்சை ஒயின் பிரிவில்> 52 சதவீத சந்தைப் பங்கைக் கொண்ட ஒயின்களில் இந்தியாவின் சந்தை முன்னணியில் உள்ளது. நிறுவனத்தின் ஆரோக்கியமான Ebitda மார்ஜின் (> 9mFY23 இல் 29 சதவீதம்), நீண்ட கால வளர்ச்சிக்கு முக்கியமாக இருக்கும் வகை மேம்பாட்டில் முதலீடு செய்யும் திறனை சுலாவுக்கு வழங்குகிறது,” என்று தரகு நிறுவனம் மேலும் கூறியது.

அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் நிறுவனம் 17.5 சதவீத வருவாய் சிஏஜிஆரையும், 18.6 சதவீத இபிஎஸ் சிஏஜிஆரையும் பெறும் என்று தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், நிறுவனம் வகை மேம்பாட்டில் கவனம் செலுத்துவதால், FY25CL இல் Ebitda விளிம்புகள் 27.3 சதவீதமாக இருக்கும் என்று அவர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

இந்நிறுவனம் பங்கு ஒன்றுக்கு ரூ.357 என்ற விலையில் பங்குகளை வெளியிட்டு, ஆரம்ப பொதுப் பங்கீடு (ஐபிஓ) மூலம் ரூ.960 கோடி திரட்டியது. இது டிசம்பர் 22, 2022 அன்று அதன் பங்குச் சந்தையில் அறிமுகமானது. அறிமுகத்திற்குப் பிறகு, டிசம்பர் 26, 2022 அன்று பங்கு ரூ.305.35 ஆகக் குறைந்தது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link