பங்குரா: டி.எம்.சி பொதுச்செயலர் அபிஷேக் பானர்ஜி புதன்கிழமை குற்றம் சாட்டினார் பா.ஜ.க போன்ற மத உணர்வுகளை மையத்தில் உள்ள அரசு பயன்படுத்துகிறது அயோத்தி ராமர் கோவில் கடந்த ஒன்பது வருடங்களில் நல்லாட்சியை வழங்கத் தவறியதை மறைக்க.
பட்டினி போட மத்திய அரசு முயற்சிப்பதாக குற்றம் சாட்டினார் மேற்கு வங்காளம் MGNREGA நிதியை நிறுத்தி வைப்பதன் மூலம் நிதியளிக்கும் அரசாங்கம், மாநிலத்தில் அடுத்த தேர்தல்கள் மக்களை மையமாகக் கொண்ட பிரச்சினைகளில் போராடும், மதம் மற்றும் சாதியின் கதையில் அல்ல என்றார்.
“தோல்விகளை மறைக்க மதவாத அரசியலில் ஈடுபட நினைக்கும் பாஜக, அத்தியாவசியப் பொருட்கள் மற்றும் சமையல் எரிவாயு விலை உயர்வால் தத்தளிக்கும் ஏழை மக்களின் பசியைப் போக்க மதத்தின் மீதான அரசியல் உதவுமா? இல்லை என்பதே பதில்.
“மதம் மற்றும் ராமர் கோவில் மீதான அரசியல் என்பது மத்திய அரசின் தோல்விகளில் இருந்து கவனத்தை திசை திருப்ப பாஜகவின் சூழ்ச்சியாகும்” என்று டிஎம்சி தலைவர் பாங்குரா மாவட்டத்தில் உள்ள ஓண்டாவில் நடந்த பேரணியில் பேசினார்.
மேற்கு வங்கத்தில் அடுத்த பஞ்சாயத்து மற்றும் லோக்சபா தேர்தல்கள் மாநில மக்களின் உரிமைகளை மையமாக வைத்து நடத்தப்படும் என்றும், அவர்களின் உரிமைகளை பாஜக பறிக்க முயற்சிப்பதாக குற்றம் சாட்டினார்.
ராம நவமி ஊர்வலங்கள் தொடர்பாக ஹூக்ளி மற்றும் ஹவுரா மாவட்டங்களில் நடந்த மோதல்களின் பின்னணியில், டிஎம்சியில் இரண்டாவது இடமாகக் கருதப்படும் பானர்ஜியின் கருத்துக்கள் வந்துள்ளன. மாநிலத்தில் வகுப்புவாத பதட்டத்தை பாஜக தூண்டிவிட்டதாக திரிணாமுல் காங்கிரஸ் குற்றம் சாட்டியுள்ளது.
மேற்கு வங்கத்தில் பஞ்சாயத்துத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக, மத்திய பாஜக அரசுக்கு எதிராக, மாநிலத்திற்கு வழங்க வேண்டிய பணத்தை, மத்திய அரசு விடுவிக்காவிட்டால், திரிணாமுல் காங்கிரஸ் கட்சியினர் டெல்லி தெருக்களில் போராட்டம் நடத்துவார்கள் என்றார்.
எம்ஜிஎன்ஆர்இஜிஏவின் கீழ் வேலை கிடைக்காத தினக்கூலிகள் கையெழுத்திட்ட ஒரு கோடி கடிதங்களை பிரதமர் நரேந்திர மோடிக்கு கட்சி அனுப்பும் என்று டிஎம்சி தலைவர் கூறினார்.
“வங்காளத்திற்கு MGNREGA நிதியை மறுப்பதன் மூலம், அது (BJP) மாநில மக்களை கடந்த 2021 சட்டமன்ற தேர்தலில் தோல்விக்கு தண்டிக்க முயற்சிக்கிறது. தோல்வியை இன்னும் ஏற்கவில்லை. அதற்கு முன் நாங்கள் தலைவணங்க மாட்டோம்,” பானர்ஜி கூறினார்.
கட்சி செய்த தவறுகளுக்காக பங்குரா மக்கள் டிஎம்சியை “தண்டித்தனர்” என்றார்.
2019 ஆம் ஆண்டில் இரண்டு மக்களவைத் தொகுதிகளிலும், 2021 இல் பெரும்பாலான சட்டமன்றத் தொகுதிகளிலும் வெற்றி பெற்றதன் மூலம் பழங்குடியினர் ஆதிக்கம் நிறைந்த பங்குரா மாவட்டத்தில் பாஜக ஆழமான ஊடுருவலை மேற்கொண்டது.
“2019 மற்றும் 2021 (தேர்தல்கள்) இரண்டிலும், பங்குரா மக்கள் பாஜகவுக்கு வாக்களித்தனர். ஒருவேளை நாங்கள் சில தவறுகளைச் செய்திருக்கலாம், ஆனால் நாங்கள் அவற்றைத் திருத்தியுள்ளோம்,” என்று அவர் கூறினார்.
பின்தங்கிய மாவட்ட மக்கள் TMC க்கு வாக்களிக்க வேண்டும் என்று பானர்ஜி வலியுறுத்தினார்.
“கோவிட் தொற்றுநோய்களின் போது கட்சித் தொண்டர்கள் பங்குராவில் தெருக்களில் இருந்தபோது, ​​​​மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த பாஜக எம்.பி.க்கள் அல்லது எம்எல்ஏக்களைக் காணவில்லை. நாங்கள் இங்கு தேர்தலில் தோல்வியடைந்ததால் நாங்கள் வேறுபடுத்தவில்லை. ஆனால் பங்குரா மக்கள் தங்கள் முகங்களைத் திருப்பிக் கொண்டால் இது அதே நேரத்தில், தங்களின் உரிமைகளுக்காக திரிணாமுல் காங்கிரஸ் போராடாது,” என்றார்.
பாங்குராவில் மட்டும் 100 நாள் வேலை திட்டத்தில் 18 லட்சத்துக்கும் அதிகமான மக்கள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று கூறிய பானர்ஜி, அப்பகுதியைச் சேர்ந்த பாஜக பிரதிநிதிகள் உள்ளூர் மக்களின் உரிமைகளுக்காக ஒருபோதும் போராட மாட்டார்கள் என்று உறுதிபடக் கூறினார்.
கடந்த லோக்சபா தேர்தலிலும், 2021 சட்டசபை தேர்தலிலும், பாங்குரா மக்கள், பா.ஜ.,வுக்கு வாக்களித்ததற்காக வருந்துகின்றனர்.
பாங்குரா மக்கள் தங்கள் தவறுகளை உணர்ந்துள்ளனர் என்ற பானர்ஜியின் கருத்துக்கு பதிலளித்த எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சுவேந்து அதிகாரி, இது TMC தலைவரின் ஆணவத்தையும், மக்கள் ஆணையை அவர் புறக்கணிப்பதையும் பிரதிபலிக்கிறது என்று கூறினார்.
“மக்கள் தங்களுக்கு வாக்களிக்கவில்லை என்பதாலேயே அவர்கள் தவறு செய்துவிட்டார்கள் என்று அர்த்தம். இது நாட்டின் ஜனநாயக செயல்முறையின் மீதான அவர்களின் மரியாதையையே காட்டுகிறது” என்று அவர் கூறினார்.
வங்காளத்தில் இந்த ஆண்டு மே மாதம் ஊரக தேர்தல் நடைபெற உள்ளது. மாநிலத்தில் உள்ள 42 மக்களவைத் தொகுதிகளில் பெரும்பாலானவை கிராமப்புற மற்றும் அரை நகர்ப்புறப் பகுதிகள் பஞ்சாயத்துகளால் நிர்வகிக்கப்படுவதால், 2024 மக்களவைத் தேர்தலில் போட்டியாளர்களின் மேல் வெற்றிபெற, அரசியல் கட்சிகளுக்கு கிராமப்புற அமைப்புகளின் மீதான கட்டுப்பாடு அவசியம்.

Source link