புதிய தரவு பாதுகாப்பு சட்டம் பாராளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரில் தாக்கல் செய்யப்படும் என்று மத்திய அரசு செவ்வாய்க்கிழமை உச்ச நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தது, இது ஒரு நல்ல சட்டமாக உருவாக்க விரிவான ஆலோசனைகள் தேவை என்று வலியுறுத்தியது.

நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரில் புதிய தரவு பாதுகாப்பு சட்டம் தாக்கல் செய்யப்படும் என உச்ச நீதிமன்றத்தில் மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது.
நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரில் புதிய தரவு பாதுகாப்பு சட்டம் தாக்கல் செய்யப்படும் என உச்ச நீதிமன்றத்தில் மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது.

நீதிபதி கே.எம்.ஜோசப் தலைமையிலான அரசியல் சாசன அமர்வு முன்பு ஆஜரான அட்டர்னி ஜெனரல் ஆர்.வெங்கடரமணி, தனிநபர் தரவு பாதுகாப்பு தொடர்பான புதிய வரைவு சட்டம் தயாராகிவிட்டதாகவும், ஜூலை மாதம் தொடங்கும் மழைக்கால கூட்டத்தொடரில் நாடாளுமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்படும் என்றும் தெரிவித்தார்.

“மசோதா தயாராக உள்ளது, அது மழைக்கால அமர்வில்… ஜூலையில் அறிமுகப்படுத்தப்படும்” என்று நீதிபதிகள் அஜய் ரஸ்தோகி, அனிருத்தா போஸ், ஹிருஷிகேஷ் ராய் மற்றும் சி.டி.ரவிக்குமார் ஆகியோர் அடங்கிய ஐந்து நீதிபதிகள் கொண்ட அமர்வுக்கு சட்ட அதிகாரி தெரிவித்தார்.

சட்டம் முக்கியமானது மற்றும் பயனர்களின் தனியுரிமை மற்றும் அவர்களின் தரவைச் சுற்றியுள்ள அனைத்து கவலைகளையும் நிவர்த்தி செய்ய முயல்வதால் ஆலோசனை செயல்முறை நீண்ட நேரம் எடுத்தது, வெங்கடரமணி மேலும் கூறினார். “ஆலோசனை செயல்முறை ஒரு நீண்ட செயல்முறை மற்றும் அது சிறிது நேரம் எடுக்கும். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக ஒரு நல்ல சட்டம் வர வேண்டும் என்று நீங்கள் விரும்புகிறீர்கள், ”என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.

மழைக்கால அமர்வில் புதிய மசோதாவை அறிமுகப்படுத்துவது தொடர்பான அவரது அறிக்கையை பதிவு செய்த அரசியலமைப்பு பெஞ்ச், வாட்ஸ்அப்பின் 2016 மற்றும் 2021 தனியுரிமைக் கொள்கையை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட மனுக்களின் விசாரணையை ஆகஸ்ட் முதல் வாரத்தில் ஒத்திவைத்தது. இந்த வழக்கை ஆகஸ்ட் மாதம் விசாரிக்க புதிய 5 நீதிபதிகள் கொண்ட பெஞ்ச் அமைக்க வேண்டும் என்று தலைமை நீதிபதியிடம் பெஞ்ச் மேலும் கோரியது. நீதிபதிகள் ஜோசப் மற்றும் ரஸ்தோகி ஜூன் மாதம் ஓய்வு பெறுவதால் புதிய பெஞ்ச் தேவைப்பட்டது.

தரவு தனியுரிமையை மீறுதல் மற்றும் இந்திய பயனர்களுக்கு எதிராக பாரபட்சம் காட்டுதல் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் வாட்ஸ்அப் தனியுரிமைக் கொள்கைகளை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட மனுக்களை உச்ச நீதிமன்றம் விசாரித்து வருகிறது.

மூத்த வழக்கறிஞர் ஷியாம் திவான், முதன்மை மனுதாரர் மற்றும் 2016 தனியுரிமைக் கொள்கையை சவால் செய்த சட்ட மாணவர்களான கர்மண்யா சிங் சரீன் மற்றும் ஸ்ரேயா சேத்தி ஆகியோர் சார்பில் ஆஜராகி, வெங்கடரமணியின் சமர்ப்பிப்புகளின் அடிப்படையில் நடவடிக்கைகளை ஒத்திவைப்பதற்கான கோரிக்கையை எதிர்த்தார்.

திவான், நீதித்துறை செயல்முறையை நிலைக்குழுக்களுக்குச் செல்ல வேண்டிய புதிய மசோதாவைச் சுற்றியுள்ள நிச்சயமற்ற தன்மையுடன் இணைக்கப்படக்கூடாது என்று வாதிட்டார். சாத்தியமான சட்டத்தின் அடிப்படையில் மத்திய அரசின் ஒத்திவைப்புக்கான முதல் கோரிக்கை 2017 இல் வந்தது என்பதை அவர் எடுத்துரைத்தார். , ஆனால் சட்டம் இன்னும் நாள் வெளிச்சத்தைக் காணவில்லை. வாட்ஸ்அப் எந்தவொரு பயனர் தரவையும் பிற நிறுவனங்களுக்கு மாற்றாது என்பதை உறுதி செய்வதற்கான இடைக்கால உத்தரவை பரிசீலிக்க ஜூலை மாதம் வழக்கை பட்டியலிட வேண்டும் என்று வழக்கறிஞர் கூறினார்.

மறுபுறம், வழக்கறிஞர்கள் கபில் சிபல், முகுல் ரோஹத்கி, சித்தார்த் லுத்ரா மற்றும் அரவிந்த் ததர் ஆகியோர் வாட்ஸ்அப் மற்றும் அதன் ஹோல்டிங் நிறுவனமான மெட்டா (முன்பு பேஸ்புக்) சார்பில் புதிய தரவு பாதுகாப்பு சட்டத்திற்காக காத்திருக்குமாறு நீதிமன்றத்தை வலியுறுத்தினர்.

அவர்களின் சுருக்கமான சமர்ப்பிப்புகளைத் தொடர்ந்து, வெங்கடரமணியின் அறிக்கையைத் தொடர்ந்து, புதிய தரவுப் பாதுகாப்புச் சட்டம் இறுதி வடிவம் பெற்று நாடாளுமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்படும் வரை காத்திருக்கும் நடவடிக்கைகளை அரசியலமைப்பு பெஞ்ச் ஒத்திவைத்தது.

இந்த வழக்கு கடந்த பிப்ரவரி 1-ஆம் தேதி விசாரணைக்கு வந்தது, வாட்ஸ்அப் நிறுவனத்தின் புதிய சர்ச்சைக்குரிய தனியுரிமைக் கொள்கையை இந்தியப் பயனர்கள் ஏற்கக் கூடாது என்று 2021ஆம் ஆண்டு மத்திய அரசுக்கு உறுதியளித்தது குறித்து ஊடகங்களில் பரவலான விளம்பரம் அளிக்குமாறு வாட்ஸ்அப் நிறுவனத்துக்கு உத்தரவிட்டது. தனிப்பட்ட தரவு பாதுகாப்பு ஆட்சி நடைமுறையில் இருக்கும் வரை செய்தி தளம் பாதிக்கப்படாது.

புதிய தனியுரிமைக் கொள்கையை ஏற்காத பயனர்களுக்கு வாட்ஸ்அப்பின் செயல்பாட்டை மட்டுப்படுத்த மாட்டோம் என்று நிறுவனம் ஒப்புக்கொண்ட வாட்ஸ்அப்பின் கடிதம் இந்தியாவில் உள்ள பல பயனர்களுக்குத் தெரியாது என்பதைக் குறிப்பிட்ட பின்னர், வெளியீட்டின் இடைக்கால உத்தரவு வெளியிடப்பட்டது. 2021 கொள்கையானது வாட்ஸ்அப் பயனர் தரவை பேஸ்புக்குடன் (இப்போது மெட்டா) பகிர்வதை உள்ளடக்குகிறது, இது தனியுரிமை உரிமைகளை மீறுவதாக சட்டப்பூர்வமாக சவால் செய்யப்பட்டுள்ளது. அதன் பிப்ரவரி உத்தரவில், உச்ச நீதிமன்றம் அதன் மே 2021 கடிதத்தில் வாட்ஸ்அப் அளித்த அறிக்கையை பதிவு செய்தது மற்றும் ஏப்ரல் மாதத்தில் நீதிமன்றம் இந்த விஷயத்தை விசாரிக்கும் வரை கடிதத்தின் விதிமுறைகளுக்கு நிறுவனம் கட்டுப்படும் என்று கூறியது.

பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி நடந்த விசாரணையின் போது, ​​வாட்ஸ்அப் மற்றும் மெட்டா செய்தித்தாள்களில் விளம்பரங்களை வெளியிட ஒப்புக்கொண்டன, ஆனால் “இந்த உலகில் இலவச மதிய உணவு என்று எதுவும் இல்லை” என்றும், இதனால், வாட்ஸ்அப் மற்றும் பேஸ்புக் இரண்டையும் பயன்படுத்த விரும்பும் பயனர்கள் அசைக்க முடியாது. விளம்பரங்கள். பயனர்கள் விளம்பரங்களை விரும்பவில்லை என்றால் பேஸ்புக் பயன்படுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும், ஏனெனில் இரண்டு தளங்களுக்கிடையில் தகவல்களின் பகிர்வு குறைவாக உள்ளது.

அன்றைய தினம், அரசியலமைப்பு பெஞ்ச், ஏற்கனவே உள்ள வாட்ஸ்அப் பயனர்களுக்கு ஒரு வழியை வழங்குவதற்கான எந்த உத்தரவையும் வெளியிடவில்லை, அவர்கள் ஏற்கனவே சில தரவுகளைப் பகிரத் தேர்வுசெய்துள்ளனர், இந்த சிக்கலுக்கு விரிவான விவாதம் தேவைப்படும் என்று கூறியது. பெஞ்ச் அனைத்து சிக்கல்களையும் உடனடியாக பரிசீலிக்க முடியாது என்பதால், பிப்ரவரி 1 அன்று, இந்திய பயனர்களை தங்கள் ஐரோப்பிய பயனர்களுக்கு இணையாக நடத்த வாட்ஸ்அப் நிறுவனத்திற்கு உத்தரவு கோரி மனுதாரர்கள் செய்த மனு மீது உத்தரவை பிறப்பிக்க முடியாது என்று அது குறிப்பிட்டது. .

மத்திய அரசு நவம்பரில் ஒரு வரைவுத் தரவு டிஜிட்டல் தரவுப் பாதுகாப்பு மசோதாவை பொதுவில் வெளியிட்டது, இது திட்டமிடப்பட்ட சட்டத்தின் நான்காவது மறுவடிவமைப்பு ஆகும், இது தனியுரிமைக்கான உரிமை குறித்த 2017 உச்ச நீதிமன்ற தீர்ப்புக்கு சட்ட கட்டமைப்பை வழங்குவதாகும்.

புதிய வரைவு பாராட்டு மற்றும் விமர்சனம் ஆகிய இரண்டையும் ஈர்த்துள்ளது, முதலாவது அதன் ஒளி தொடுதல் மற்றும் ஒரு மாறும் இடத்தை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கான தொழில்நுட்ப அஞ்ஞான அணுகுமுறைக்காகவும், இரண்டாவது தனிநபர்களின் தரவைப் பயன்படுத்துவதில் அரசாங்கங்கள் மற்றும் அரசு நிறுவனங்களுக்கு குறிப்பிடத்தக்க விலக்கு அளிக்கப்பட்டுள்ளது.

டிசம்பர் 19 அன்று நடந்த கூகுள் இந்தியா 2022 நிகழ்வில் பேசிய மத்திய தகவல் மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சர் அஷ்வினி வைஷ்ணவ், புதிய மசோதாவில் தனிப்பட்ட தரவு எப்படி வரையறுக்கப்படுகிறது என்பதற்கு சில நிபந்தனைகள் உள்ளன – “அத்தகைய தரவுகளால் அடையாளம் காணக்கூடிய ஒரு நபரைப் பற்றிய எந்தத் தரவும் ” — இந்திய குடிமக்கள் கையாளப்படும், அதை சேகரிப்பவர்களின் கடமைகள் மற்றும் அத்தகைய தகவல்களை அணுகுவதில் அரசாங்கத்தின் அதிகாரங்கள்.


Source link