சில வழிகளில், புதிய சட்டங்கள் பகுதி அணிதிரட்டல் தொடர்பான செப்டம்பரின் ஆணையைக் காட்டிலும் கடுமையானவை, அதன் அமலாக்கம் ஒட்டுக்கேட்டது மற்றும் பிராந்தியத்திற்கு பிராந்தியம் மாறுபடும்.

செப்டம்பரில் கட்டாயப்படுத்தப்பட்டவர்கள், அவர்களின் வரைவுத் தாள்கள் தங்களுக்கு உடல் ரீதியாக வழங்கப்பட்டவுடன் மட்டுமே செல்லுபடியாகும் என்று கருதப்பட்டாலும், அவர்களின் சம்மன்களை எடுப்பதைத் தவிர்ப்பதன் மூலம் வரைவைத் தவிர்க்கலாம், புதிய சட்டம் அதை சாத்தியமற்றதாக மாற்றும்.

ரஷ்யாவின் எங்கும் நிறைந்த Gosuslugi (“அரசு சேவைகள்”) தளத்தில் ஆவணங்களை வழங்குவதன் மூலம் வரைவு அறிவிப்புகளை தவறவிடுவது கடினம், ரஷ்யர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை பள்ளிக்கு பதிவு செய்வது, மருத்துவரின் சந்திப்புகளை கோருவது மற்றும் வரி செலுத்துவது வரை பல்வேறு அன்றாட பணிகளுக்கு பயன்படுத்துகின்றனர். .

மேலும், ஏழு நாள் காலத்திற்குப் பிறகும் எந்தவொரு டிராஃப்டியும் தங்கள் ஆன்லைன் சம்மன்களைப் புறக்கணித்தால், சட்டப்பூர்வமாக தப்பியோடியவராக அறிவிக்கப்படவும், ரஷ்யாவை விட்டு வெளியேற தடை விதிக்கவும், அவர்களின் சொத்துக்கள் முடக்கப்படவும் சட்டம் அனுமதிக்கிறது.

ஒரு சாத்தியமான வரைவோர், 23 வயதான ஆர்டியோம், ராய்ட்டர்ஸிடம் தனது Gosuslugi கணக்கை நீக்குவது பற்றி யோசிப்பதாகவும், அவரது வரைவு நிலையை மேல்முறையீடு செய்ய ஒரு வழக்கறிஞரை நியமித்ததாகவும் கூறினார். “இது வழக்கத்தை விட கடினமாக இருக்கும் என்று நான் நினைக்கிறேன். ஏமாற்றுவது மிகவும் கடினமாக இருக்கும், ”என்று ஆர்டியோம் கூறினார், அவர் தனது குடும்பப் பெயரைத் தடுக்கும்படி கேட்டார்.

அப்படியிருந்தும், ரஷ்யாவை விட்டு வெளியேறுவது பற்றி இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை என்று ஆர்டியோம் கூறினார். “நான் வெளிநாட்டில் என்ன செய்வேன் என்று கடவுளுக்குத் தெரியும்,” என்று அவர் கூறினார். “கூடுதலாக, என் பாட்டி இங்கே இருக்கிறார், நான் அவளுக்கு ஒதுக்கீட்டில் உதவ வேண்டும்.”

உக்ரைனில் ரஷ்யாவின் இராணுவத்திற்கு அதிக மனிதவளத்தை உருவாக்குவதற்கான புதுப்பிக்கப்பட்ட உந்துதலின் ஒரு பகுதியாக இந்த புதிய சட்டம் தோன்றியது, அங்கு மாஸ்கோவிற்கு அர்த்தமுள்ள ஆதாயங்கள் இல்லாமல் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட குளிர்கால தாக்குதல் தோல்வியடைந்ததாக ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

மார்ச் 30 அன்று, பிரிட்டிஷ் பாதுகாப்பு உளவுத்துறை ரஷ்ய ஊடக அறிக்கைகளை எதிரொலிக்கும் வகையில் கூடுதலாக 400,000 தொழில்முறை வீரர்களை நியமிக்க ரஷ்யா திட்டமிட்டுள்ளது என்று கூறியது.

போர்க்கள இழப்புகளால் ஆள்பலம் குறைகிறது

மேற்கத்திய ஆய்வாளர்கள் ஆட்சேர்ப்பு இயக்கம் கிழக்கு உக்ரைனில் உள்ள பாக்முட் நகரத்திற்கான அரைக்கும், பல மாத காலப் போரில் பலத்த பணியாளர் இழப்புகளால் உந்தப்பட்டதாகக் கூறியது, மேலும் வுஹ்லேடார் நகரத்தின் மீதான விலையுயர்ந்த தோல்வியுற்ற தாக்குதலுடன் டான்பாஸ் பிராந்தியத்தில் ரஷ்ய வலிமையை மோசமாகக் குறைத்தது. பரவலாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட உக்ரேனிய எதிர் தாக்குதலுக்கு முன்னால்.

உக்ரைனில் உள்ள ரஷ்ய துருப்புக்களில் ஒரு சிறிய பகுதியினர் மட்டுமே தாக்குதல் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளும் திறன் கொண்டவர்கள் என்று அமெரிக்காவை தளமாகக் கொண்ட CNA சிந்தனைக் குழுவில் உள்ள ரஷ்ய இராணுவத்தின் நிபுணர் மைக் கோஃப்மேன் கூறியுள்ளார்.

இப்போது சில வாரங்களாக, ரஷ்ய அதிகாரிகள் அதிக ஒப்பந்த வீரர்களை நியமிக்க பகிரங்கமாக அழுத்தம் கொடுத்து வருகின்றனர். Gosuslugi ஆன்லைன் தளத்தின் முகப்புப் பக்கத்தில், வரைவுத் தாள்கள் வழங்கப்பட உள்ளன, காட்சியின் மையத்தில் ஒரு பெரிய பொத்தான் பயனர்களை தொழில்முறை ஒப்பந்த வீரர்களாகப் பதிவுசெய்ய அழைக்கிறது.

இதற்கிடையில், உடல் ரீதியான ஆட்சேர்ப்பு இயக்கம் ரஷ்யா முழுவதும் செயல்படுத்தப்படுகிறது.

மாஸ்கோவில், கடைகள், உணவகங்கள் மற்றும் பேருந்து நிலையங்களில் இராணுவ சேவையை ஊக்குவிக்கும் சுவரொட்டிகளை ராய்ட்டர்ஸ் பார்த்தது.

ரஷ்ய தலைநகரின் மற்ற இடங்களில், இராணுவ ஆட்சேர்ப்பாளர்களால் துண்டு பிரசுரங்கள் வழங்கப்பட்டன. அவர்கள் உக்ரைனில் முன் நிறுத்தப்பட்ட வீரர்களுக்கு 210,000 ரூபிள் ($2,581.44) மற்றும் 340,000 ரூபிள் ($2,581-$4,179) இடையே மாதாந்திர சம்பளத்தை வழங்கினர் – இது சராசரி ரஷ்ய மாத ஊதியம் சுமார் 64,000 ரூபிள் ஆகும்.

தனித்தனியாக, வாக்னர் குழுமத்தின் கூலிப்படை இராணுவம், பாக்முட்டைச் சுற்றியுள்ள சண்டையின் பெரும்பகுதியைக் கையாண்டது, விளம்பரப் பலகைகள் மற்றும் மொபைல் ஆட்சேர்ப்பு மையங்களுடன் ஒரு காலத்தில் ரகசியமாக இருந்த தனியார் இராணுவ நிறுவனத்துடன் ஆறு மாத ஒப்பந்தங்களை வழங்கும் அதன் சொந்த ஆட்சேர்ப்பு இயக்கத்தை நடத்தி வருகிறது.

எவ்வாறாயினும், ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் புதிய சட்டங்கள் அதிகரித்த போதிலும், செப்டம்பரில் ஒரு பகுதி அணிதிரள்வதற்கான அறிவிப்பை வரவேற்ற இராணுவ வயதுடைய ஆண்கள் மத்தியில் பரவலான பீதி எதுவும் இல்லை.

செப்டம்பரில் போர்-எதிர்ப்பு ரஷ்யர்களின் விரைவான வெளியேற்றத்திற்கு மாறாக, எல்லைகளுக்கான உடனடி அவசரம் புதன்கிழமையன்று வெளிப்படையாகத் தெரியவில்லை.

ஆர்மீனியா மற்றும் கஜகஸ்தான் போன்ற பிரபலமான புலம்பெயர்ந்த போல்ட்-ஹோல்களுக்கான விமான டிக்கெட்டுகள் சாதாரண விலையில் கிடைக்கின்றன, மேலும் இலையுதிர்காலத்தில் பல்லாயிரக்கணக்கானோர் கடந்து செல்லும் ஜார்ஜியாவுடனான தரை எல்லையில் வரிசைகள் எதுவும் இல்லை.

எவ்வாறாயினும், புதிய சட்டங்கள் இயற்றப்பட்டதில் இருந்து ஆர்வம் அதிகரித்ததைக் கண்டதாக கட்டாய ஆட்சேர்ப்பு எதிர்ப்பு ஆர்வலர்கள் தெரிவித்தனர்.

கோ பை தி ஃபாரஸ்ட் தலைவர் கிரிகோரி ஸ்வெர்ட்லின், புதிய சட்டங்கள் அரசால் அங்கீகரிக்கப்பட்டதிலிருந்து, ஒரு நாளில் வழக்கத்தை விட ஐந்து முதல் ஏழு மடங்கு அதிகமான கோரிக்கைகளை அமைப்பு பெற்றுள்ளதாக ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார். டுமா (பாராளுமன்றம்). உதவி தேடும் பலர் தங்கள் Gosuslugi கணக்குகளை நீக்க வேண்டுமா என்பதை அறிய விரும்புவதாக அவர் கூறினார்.

புதிய ஆட்சேர்ப்பு உந்துதல் இறுதியில் ரஷ்யர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேற ஒரு புதிய அலையைத் தூண்டும் என்று தான் எதிர்பார்க்கிறேன் என்று ஸ்வெர்ட்லின் கூறினார்.

“நாம் குடியேற்றத்தின் இரண்டாவது அலை பற்றி பேசினால், அது நடக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று அவர் கூறினார். “ஓரிரு வாரங்களில் கஜகஸ்தான் மற்றும் பிற பிரபலமான இடங்களுடனான எல்லை சோதனைச் சாவடிகளில் (ஜார்ஜிய எல்லைப் போஸ்ட்) வெர்க்னி லார்ஸில் மீண்டும் வரிசைகளைப் பார்க்கலாம் என்று நான் நினைக்கிறேன்.”

($1 = 81.3500 ரூபிள்)

(ராய்ட்டர்ஸ் அறிக்கை; பெலிக்ஸ் லைட் எழுதியது; எடிட்டிங் மார்க் ஹென்ரிச்)Source link