மொத்தத்தில், 28 சேர்க்கைகள் US “Entity List” இல் செய்யப்பட்டுள்ளன, அதாவது சப்ளையர்கள் வணிகத் துறையிடம் இருந்து பெறுவதற்கு கடினமான உரிமத்தை வாங்க முடியாவிட்டால், நிறுவனம்-பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களுக்கு US தொழில்நுட்பத்தை அனுப்புவதில் இருந்து சப்ளையர்கள் தடுக்கப்படுகிறார்கள்.

ஐந்து சீன நிறுவனங்கள், இரண்டு ரஷ்ய மற்றும் இரண்டு துருக்கிய நிறுவனங்கள் ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடுகளைத் தவிர்க்க முயற்சித்ததற்காகவும், ரஷ்யாவின் இராணுவத்திற்கு ஆதரவாக அமெரிக்க பூர்வீகப் பொருட்களைப் பெறுவதற்கும் அல்லது வாங்குவதற்கு முயற்சித்ததற்கும் பெயரிடப்பட்டன.

பெயரிடப்பட்ட சீன நிறுவனங்களில் STK எலக்ட்ரானிக்ஸ், வின் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் கோ, ETC எலக்ட்ரானிக்ஸ் லிமிடெட், அவ்டெக்ஸ் செமிகண்டக்டர் லிமிடெட், யோங்லி எலக்ட்ரானிக் பாகங்கள் மற்றும் நியூசன்டெக் எலக்ட்ரானிக்ஸ் லிமிடெட் ஆகியவை அடங்கும். நிறுவனங்களை உடனடியாக அணுக முடியவில்லை அல்லது கருத்துக்கான கோரிக்கைகளுக்கு பதிலளிக்கவில்லை.

விமானங்களை ஒருங்கிணைப்பதற்காகவும், ஈரானில் இருந்து ரஷ்யாவிற்கு ஈரானிய ஆளில்லா வான்வழி வாகனங்கள், பணியாளர்கள் மற்றும் தொடர்புடைய உபகரணங்களை மாற்றுவதற்கு உதவுவதற்கும் மற்ற நிறுவனங்கள் சேர்க்கப்படுகின்றன, அதே சமயம் 16 நிறுவனங்கள் ஏற்கனவே சிவப்புக் கொடி பட்டியலில் நியமிக்கப்பட்டுள்ள ரஷ்யர்கள் சார்பாக பொருட்களை தேடுவதற்கு இலக்கு வைக்கப்பட்டன. அமெரிக்க கருவூலத் தடைகளுக்கு உட்பட்டது. இதில் சீனாவில் மேலும் ஏழு பேர் அடங்குவர்.

உக்ரைன் மீதான படையெடுப்பிற்குப் பிறகு 2022 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து ரஷ்யா மீது அமெரிக்கா புதிய கட்டுப்பாடுகளை விதித்தது.

2022 பிப்ரவரியில் இருந்து ரஷ்யா தொடர்பாக வணிகத் துறை சுமார் 400 நிறுவனங்களை பட்டியலில் சேர்த்துள்ளது. இதன் விளைவாக ரஷ்ய பாதுகாப்புத் துறை “தொழில்நுட்ப பற்றாக்குறையால்” பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக திணைக்களம் கூறுகிறது. “ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடுகள் ரஷ்யாவின் ஆயுதங்களைத் தக்கவைத்து, பழுதுபார்த்து, மீண்டும் வழங்குவதற்கான திறனைத் தடுத்துள்ளன” என்று திணைக்களம் பிப்ரவரியில் கூறியது.

மற்ற நாடுகளின் மூலம் அமெரிக்க தொழில்நுட்பத்தை ரஷ்யா அணுகுவதைத் தடுக்க, மாநில மற்றும் கருவூலத் துறைகளுடன் ஒருங்கிணைந்து “மூன்றாவது நாடு ஏய்ப்பு ஒடுக்குமுறையின்” ஒரு பகுதியாக இந்த அறிவிப்பு இருந்தது. பெயரிடப்பட்ட பிற நிறுவனங்கள் சிங்கப்பூர், ஸ்பெயின், சிரியா, துருக்கி, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளில் உள்ளன.

“சர்வதேச சட்டத்தை புடினின் மோசமான மீறலுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் அமெரிக்கா வேகத்துடனும் ஒருங்கிணைப்புடனும் செயல்படுகிறது” என்று ரஷ்ய ஜனாதிபதியை குறிப்பிடும் துணை வர்த்தக செயலாளர் டான் கிரேவ்ஸ் கூறினார்.

(டேவிட் ஷெப்பர்ட்சன் அறிக்கை; ஷரோன் சிங்கிள்டன் எடிட்டிங்)Source link