கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 13, 2023, 16:49 IST

கோப்புப் படம்: பிப்ரவரி 28, 2012 அன்று பெங்களூரில் உள்ள எலக்ட்ரானிக்ஸ் சிட்டி ஐடி மாவட்டத்தில் உள்ள இன்ஃபோசிஸ் வளாகத்தில் உள்ள சிக்னேஜ் போர்டைக் கடந்து ஒரு ஊழியர் நடந்து செல்கிறார். REUTERS/விவேக் பிரகாஷ்

கோப்புப் படம்: பிப்ரவரி 28, 2012 அன்று பெங்களூரில் உள்ள எலக்ட்ரானிக்ஸ் சிட்டி ஐடி மாவட்டத்தில் உள்ள இன்ஃபோசிஸ் வளாகத்தில் உள்ள சிக்னேஜ் போர்டைக் கடந்து ஒரு ஊழியர் நடந்து செல்கிறார். REUTERS/விவேக் பிரகாஷ்

நிதி முடிவுகளைத் தவிர, இன்ஃபோசிஸ் வாரியம் இன்று இறுதி ஈவுத்தொகையை அறிவித்தது

இன்ஃபோசிஸ் டிவிடெண்ட்: இந்தியாவின் ஐடி சேவை நிறுவனமான இன்ஃபோசிஸ் அதன் Q4FY23 நிதி முடிவுகளை ஏப்ரல் 13 அன்று அறிவித்தது. நிதி முடிவுகள் தவிர, இன்ஃபோசிஸ் வாரியம் அதன் வருடாந்திர பொதுக் கூட்டத்தில் 2022-23 ஆம் ஆண்டிற்கான இறுதி ஈவுத்தொகை ரூ.17.50/ஐ அறிவித்தது.

மார்ச் 31, 2023 இல் முடிவடைந்த காலாண்டில், இன்ஃபோசிஸ், ஒருங்கிணைந்த நிகர லாபத்தில் கிட்டத்தட்ட 8 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ. 6,128 கோடியாகப் பதிவு செய்துள்ளது. ஐடி சேவைகள் நிறுவனம், முந்தைய ஆண்டின் நிகர லாபம் ரூ.5,696 கோடியாக இருந்தது.

மார்ச் காலாண்டிற்கான ஒருங்கிணைந்த EBIT ரூ.7,877 கோடியாகவும், ஒருங்கிணைந்த EBIT மார்ஜின் 21 சதவீதமாகவும் உள்ளது.

2022 அக்டோபர் முதல் டிசம்பர் வரையிலான காலக்கட்டத்தில் இன்ஃபோசிஸ் நிகர ஊழியர்களைச் சேர்த்தது பெரும் வெற்றியைப் பெற்றது, நிதியாண்டின் முந்தைய காலாண்டில் 10,000 க்கும் அதிகமான எண்ணிக்கையில் இருந்து 84 சதவீதம் சரிந்து 1,627 ஆக உள்ளது என்று தொழில்நுட்ப நிறுவனமான காலாண்டு வருவாய் அறிக்கை தெரிவிக்கிறது. இருப்பினும், ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரையிலான காலாண்டில் அதன் தேய்மான விகிதம் 27.10 சதவீதத்திலிருந்து 24.3 சதவீதமாகக் குறைந்துள்ளது.

FY24 க்கு, நிலையான நாணய அடிப்படையில் விற்பனை வெறும் 4-7 சதவிகிதம் மட்டுமே வளர நிறுவனம் வழிகாட்டியுள்ளது, இது நடப்பு ஆண்டில் வணிகத்தை மேற்பார்வையிடும் சவால்களை எடுத்துக்காட்டுகிறது. செயல்பாட்டு மார்ஜின் 20-22 சதவீத வரம்பில் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

FY23 இல், மென்பொருள் மேஜர் நிலையான நாணய அடிப்படையில் வருவாயில் 15.4 சதவிகித வளர்ச்சியைப் பதிவுசெய்தது, இது அதன் வழிகாட்டப்பட்ட வரம்பான 16-16.5 சதவிகிதத்திற்குக் கீழே இருந்தது.

FY23க்கான வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை இன்ஃபோசிஸ் தவறவிட்டாலும், நிறுவனம் அதன் செயல்பாட்டு வரம்பு இலக்கை அடைய முடிந்தது. செலவுத் தேர்வுமுறை மற்றும் செயல்பாட்டுத் திறன் ஆகியவற்றில் தொடர்ந்து கவனம் செலுத்துவது, பெங்களூரை தளமாகக் கொண்ட ஐடி நிறுவனமானது, FY23க்கு 21 சதவீத செயல்பாட்டு வரம்பை அறிவிக்க உதவியது, இது வழிகாட்டப்பட்ட வரம்பின் 21-22 சதவீதத்தின் கீழ் இறுதியில் உள்ளது.

“சுற்றுச்சூழல் மாறிவிட்டதால், செயல்திறன், செலவு மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு வாய்ப்புகள் ஆகியவற்றில் எங்கள் வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து வலுவான ஆர்வத்தை நாங்கள் காண்கிறோம், இதன் விளைவாக ஒரு வலுவான பெரிய ஒப்பந்தக் குழாய் உள்ளது” என்று MD மற்றும் CEO, சலில் பரேக் கூறினார்.

“நடுத்தர காலத்தில் அதிக விளிம்புகளுக்கான பாதையை உருவாக்க, செயல்திறன் மற்றும் செலவு பற்றிய எங்கள் உள் திட்டத்தை நாங்கள் விரிவுபடுத்தியுள்ளோம். எங்கள் மக்களுக்காகவும், எங்கள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஆதரவாகவும் நாங்கள் தொடர்ந்து முதலீடு செய்கிறோம், ”என்று பரேக் மேலும் கூறினார்.

மார்ச் காலாண்டில், இன்ஃபோசிஸ் $2.1 பில்லியன் மதிப்புள்ள TCV ஒப்பந்தங்களைப் பெற்றது, FY23 இல், மொத்த ஒப்பந்த வெற்றிகள் $9.8 பில்லியன் மதிப்புடையவை.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link