கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 13, 2023, 11:38 IST

TCS அதன் Q4 நிதி முடிவுகளை அறிவித்தது

TCS அதன் Q4 நிதி முடிவுகளை அறிவித்தது

வருமானம் மற்றும் மார்ஜின் இரண்டும் ஸ்ட்ரீட் எதிர்பார்ப்புகளை பூர்த்தி செய்யத் தவறியதால், டிசிஎஸ் மென்மையான மார்ச் காலாண்டு முடிவுகளை வெளியிட்டுள்ளது

டிசிஎஸ் பங்கு விலை: டாடா கன்சல்டன்சி சர்வீசஸ் (டிசிஎஸ்) மார்ச் காலாண்டு முடிவுகளை மெதுவாக வெளியிட்டது, வருவாய் மற்றும் வரம்பு இரண்டும் தெரு எதிர்பார்ப்புகளை பூர்த்தி செய்யவில்லை. இந்தியாவின் முன்னணி தகவல் தொழில்நுட்ப ஏற்றுமதியாளரின் பங்குகள் வியாழக்கிழமை தொடக்க ஒப்பந்தங்களில் குறைந்த வர்த்தகத்தில் காணப்பட்டன. NSE இல் ஸ்கிரிப்ட் 1.28 சதவீதம் குறைந்து ஒரு பங்கிற்கு ரூ.3,200.00 ஆக வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது.

டிசம்பர் 2022 காலாண்டில் நிறுவனம் ரூ.10,846 கோடி லாபம் ஈட்டியுள்ளது.

செயல்பாடுகள் மூலம் ஒருங்கிணைந்த வருவாய் 16.9 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ.59,162 கோடியாக இருந்தது, இது முந்தைய ஆண்டின் காலாண்டில் ரூ.50,591 கோடியாக இருந்தது. 23ஆம் நிதியாண்டின் டிசம்பர் காலாண்டில் இது ரூ.58,229 கோடியாக இருந்தது.

ஜனவரி-மார்ச் காலாண்டில் நிகர லாபம் 6.2 சதவீதம் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்பட்ட நிலையில், டாடா குழும நிறுவனம் வருவாயில் 2.1 சதவீத காலாண்டு (QoQ) வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்யும் என ஆய்வாளர்கள் மதிப்பிட்டுள்ளனர்.

நிலையான நாணய (சிசி) அடிப்படையில், வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு (YoY) 10.7 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

டிசிஎஸ்-ன் நிலையான நாணய (சிசி) வருவாய் வளர்ச்சியானது 0.9 சதவீதம் சிசி வளர்ச்சி என்ற ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட 0.6 சதவீதம் பலவீனமாக இருப்பதாக நோமுரா இந்தியா தெரிவித்துள்ளது. EBIT மார்ஜின் 24.5 சதவிகிதம் தெரு மதிப்பீட்டை விட 25 சதவிகிதம் குறைவாக இருந்தது. மொத்த ஒப்பந்த மதிப்பு (TCV) $10 பில்லியன் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப இருந்தபோதிலும், ஐரோப்பா கண்டத்தில் பார்வை மேம்படும்போதும் கூட, உயர்ந்த பொருளாதார ஏற்ற இறக்கம் செங்குத்தாக அமெரிக்காவில் மீட்சியை தாமதப்படுத்துகிறது.

“BFSI வாடிக்கையாளர்கள் பணப் பாதுகாப்பு முறையில் இருக்கிறார்கள், குறிப்பாக நிதிச் சந்தைகளில் சமீபத்திய ஏற்ற இறக்கங்களுக்குப் பிறகு. வாடிக்கையாளர்கள் முன்கூட்டிய செலவு சேமிப்புகளைக் கொண்ட திட்டங்களுக்கு முன்னுரிமை அளிப்பதால், சில விருப்பத் திட்டங்கள் ஒத்திவைக்கப்படுகின்றன அல்லது நிறுத்தி வைக்கப்படுகின்றன என்று நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. FY24F இல் டாலர் வருவாய் வளர்ச்சி 6.6 சதவிகிதம் (FY23 இல் 8.6 சதவிகிதம்) மற்றும் FY25F இல் 6.3 சதவிகிதம் என எதிர்பார்க்கிறோம்” என்று நோமுரா இந்தியா தெரிவித்துள்ளது.

ஜேபி மோர்கன் ஒரு பங்கின் இலக்கு விலை 2,700 உடன் “குறைவான” மதிப்பீட்டை பராமரித்து வருகிறது. அமெரிக்காவில் எதிர்பாராத பலவீனம் மற்றும் ஐரோப்பாவில் தொடர்ந்த சவால்கள் காரணமாக TCS இன் Q4 முடிவுகள் தவறவிட்டதாக அது கூறியது. டிசிஎஸ்க்கான கண்ணோட்டம், வாடிக்கையாளர் எச்சரிக்கையுடன், விருப்பமான தொழில்நுட்பச் செலவினங்களைக் குறைக்கிறது.

தலைப்பு கையொப்பங்கள் ஆரோக்கியமானவை என்றாலும், தாமதமான/ஒத்திவைக்கப்பட்ட விருப்பத் திட்டங்கள் பில்லிங் தாமதப்படுத்தும். நிச்சயமற்ற மேக்ரோ மற்றும் தொழில்நுட்ப செலவுகள் மென்மையான H1FY24 ஐ உந்தி, FY24 வளர்ச்சியைக் குறைக்கும்.

JPMorgan அதன் வருவாய் மதிப்பீட்டை ஒரு சதவீதமாகவும், 20 அடிப்படை புள்ளிகளால் (bps) ஓரமாகவும் குறைத்துள்ளது.

வெளிநாட்டு தரகு நிறுவனமான சிட்டி ஒரு பங்கின் இலக்கு விலை 3,000 என்ற “விற்பனை” மதிப்பீட்டை வைத்திருக்கிறது. TCS இன் Q4 முடிவுகள் எதிர்பார்த்ததை விட பலவீனமாக இருப்பதாகவும், மதிப்பீடுகள் இன்னும் அதிகமாக இருப்பதாகவும் தரகு தெரிவித்துள்ளது.

முதலாவதாக, TCS இன் FY23 TTM TCV (மொத்த ஒப்பந்த மதிப்பு) FY22 இல் 10 சதவிகிதம் ஆண்டு வளர்ச்சியுடன் ஒப்பிடும் போது தட்டையான YOY ஆகும், இது ஒரு முன்னோக்கிய குறிகாட்டியாகும்.

இரண்டாவதாக, FY22 இல் 21 சதவிகிதம் ஆண்டு வளர்ச்சிக்கு எதிராக FY23 க்கான பணியாளர்களின் எண்ணிக்கை 4 சதவிகிதத்திற்கும் மேலாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இறுதியாக, நிர்வாக வர்ணனை அதிகரித்து எச்சரிக்கையாக மாறியுள்ளது, இது ஒரு முன்னோக்கிய குறிகாட்டியாகவும் உள்ளது.

வழக்கமான ஊதிய உயர்வுகளுடன், மார்ஜின் மதிப்பீடுகள் குறைக்கப்பட வேண்டியிருக்கும்.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link