சந்திரபூர்: தடோபா அந்தாரி புலிகள் காப்பகம் (TATR) முதல் புலிகள் காப்பகமாக மாறியுள்ளது மகாராஷ்டிராமற்றும் அநேகமாக நாட்டில், செயல்படுத்த செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) அதன் பகுதியில் அதிகரித்து வரும் மனித-விலங்கு மோதலைத் தணிக்க அடிப்படையிலான மெய்நிகர் சுவர்.
ரிசர்வ் நிர்வாகம் TATR இன் மொஹர்லி இடையக வரம்பில் உள்ள சீதாரம்பேத் கிராமத்தில் AI அடிப்படையிலான மெய்நிகர் பாதுகாப்பு அமைப்பை தொழில்நுட்ப தீர்வு நிறுவனமான வேலியன்ஸ் சொல்யூஷன்ஸ் உதவியுடன் நிறுவியுள்ளது.
குஷாக்ரா பதக்கின் துணை இயக்குநர், TATR (பஃபர்) வழிகாட்டுதலின் கீழ் செய்யப்பட்ட இந்த திட்டம், IoT இயங்குதளம் மூலம் படங்களை ஒரு கிளவுட் சர்வருக்கு அனுப்பும் திறன் கொண்ட கேமராக்களை நிறுவுவதை உள்ளடக்கியது, அங்கு AI பொறிமுறையைப் பயன்படுத்தி செயலாக்கம் செய்யப்படுகிறது. பெறப்பட்ட படத்தை தரவுத்தளத்துடன் ஒப்பிட்டு புலிகளை அடையாளம் காண இயந்திர கற்றல் வழிமுறைகள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. மனித-புலி மோதல்கள் ஏற்பட்டால், புலிகளின் நடமாட்டத்தைக் கண்காணிக்க படங்களைப் பயன்படுத்தலாம்.
மேலும், புலிகளைக் கண்டால் வனத்துறை அதிகாரிகளுக்கு மின்னஞ்சல்கள் மற்றும் செய்திகள் வடிவில் எச்சரிக்கைகள் உருவாக்கப்படுகின்றன. மெய்நிகர் சுவர் அமைப்பு, புலிகளின் நடமாட்டத்தைக் கண்டறிந்து, வனத்துறை அதிகாரிகளுக்கு முன்கூட்டியே எச்சரிக்கை அளிக்கும் நிகழ்நேர கண்காணிப்பு அமைப்பை உருவாக்கி, மனிதர்கள் மற்றும் கால்நடைகள் மீதான தாக்குதல் அபாயத்தைக் குறைப்பதன் மூலம், மனித-புலி மோதலைத் தணிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
TOI தான் முயற்சிகளை முதலில் தெரிவித்தது TATR மேலாண்மை அதன் பிப்ரவரி 21 இதழில் மனித-புலி மோதலால் பாதிக்கப்படக்கூடிய வன கிராமங்களைப் பாதுகாக்க AI அடிப்படையிலான பாதுகாப்பு முறையைப் பயன்படுத்துவதை நோக்கி.
“இந்த புதுமையான தொழில்நுட்பத்தை செயல்படுத்துவதற்கு வேலியன்ஸ் சொல்யூஷன்ஸ் உடன் கூட்டு சேருவதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். நிஜ உலக சவால்களை எதிர்கொள்ள தொழில்நுட்பத்தை எவ்வாறு பயன்படுத்தலாம் என்பதற்கு இந்த மெய்நிகர் சுவர் அமைப்பு ஒரு சிறந்த எடுத்துக்காட்டு. இது மனித-புலி மோதல்களின் அபாயத்தைக் குறைப்பதில் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் உதவும். மனிதர்கள் மற்றும் வனவிலங்குகளின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்யுங்கள்” என்று திட்டத்திற்கு தலைமை தாங்கிய துணை இயக்குனர் குஷாக்ரா பதக் கூறினார்.
இத்திட்டம் அப்பகுதி மக்களிடையே நல்ல வரவேற்பை பெற்றுள்ளது. தங்கள் கிராமத்தில் மனித-புலி மோதலை தணிக்க பூங்கா நிர்வாகம் மேற்கொண்ட முயற்சிகளுக்கு மக்கள் பாராட்டு தெரிவித்துள்ளனர். புலிகளின் இயற்கையான வாழ்விடத்தைப் பாதுகாக்கும் அதே வேளையில் மக்களின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதில் மெய்நிகர் சுவர் அமைப்பு நீண்ட தூரம் செல்லும் என்று TATR நிர்வாகம் நம்புகிறது.
சீதாரம்பேத் கிராமத்தில் மெய்நிகர் சுவர் அமைப்பை நிறுவுவது ஒரு ஆரம்பம் என்று பதக் கூறினார். TATR இந்த தொழில்நுட்பத்தை மனித-விலங்கு மோதல்கள் ஏற்படக்கூடிய பிற பகுதிகளிலும் பிரதிபலிக்க திட்டமிட்டுள்ளது. இந்த திட்டம் மனித-புலி மோதல்களின் பிரச்சினையை நிவர்த்தி செய்வதற்கான ஒரு குறிப்பிடத்தக்க படியாகும், மேலும் இது போன்ற சவால்களை எதிர்கொள்ளும் மற்ற பகுதிகளுக்கும் இது ஒரு முன்மாதிரியாக செயல்படும் என்று அவர் நம்புகிறார்.

Source link