பிளேக் பிரிட்டனின் மூலம்

(ராய்ட்டர்ஸ்) – மான்ஸ்டர் எனர்ஜி பானத்தின் தயாரிப்பாளரான மான்ஸ்டர் பீவரேஜ் கார்ப், புதனன்று கலிபோர்னியா ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தை வற்புறுத்தி, “சூப்பர் கிரியேட்டின்” கொண்ட பானங்களை சந்தைப்படுத்துவதைத் தடுக்க, போட்டியாளரான பேங் எனர்ஜியின் தயாரிப்பாளரான வைட்டல் பார்மாசூட்டிகல்ஸைத் தடுக்கிறது.

தவறான விளம்பரம் மற்றும் பிற கூறப்படும் முறைகேடுகளுக்காக பேங்கிற்கு எதிரான வழக்கில் மான்ஸ்டர் $293 மில்லியனை வழங்கிய செப்டம்பரில் ஜூரி தீர்ப்பைத் தொடர்ந்து இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது.

அமெரிக்க மாவட்ட நீதிபதி ஜீசஸ் பெர்னால், பேங்கின் “சூப்பர் கிரியேட்டின்” லேபிளிங்கின் காரணமாக, வருங்கால வாடிக்கையாளர்களையும் சந்தைப் பங்கையும் தொடர்ந்து இழக்காமல் இருக்க, நிரந்தரத் தடை உத்தரவு அவசியம் என்று கூறினார்.

செப்டம்பரில் மான்ஸ்டரின் வாதத்தை நடுவர் குழு ஒப்புக்கொண்டது, பேங்கின் மூலப்பொருள்களில் உண்மையான கிரியேட்டின் இல்லை, இது பொதுவாக தசை வளர்ச்சியை மேம்படுத்த துணைப் பொருளாக எடுத்துக் கொள்ளப்படும் ஒரு கரிம கலவையாகும், மேலும் பானத்தின் நன்மைகள் குறித்து பேங் வாடிக்கையாளர்களை தவறாக வழிநடத்தியது.

பெர்னலின் உத்தரவின்படி, பேங் மற்றும் அதன் நிறுவனர் ஜாக் ஓவோக் சந்தைப்படுத்தலில் “சூப்பர் கிரியேட்டின்” பயன்படுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும், அது தொடர்பான விளம்பரங்களை அகற்றி சரியான அறிக்கைகளை வெளியிட வேண்டும்.

கருத்துக்கான கோரிக்கைக்கு பேங்கின் பிரதிநிதிகள் உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை.

மான்ஸ்டரின் வழக்கறிஞர் ஜான் ஹூஸ்டன், “பேங் மற்றும் அதன் நிறுவனர் தவறான அறிக்கைகளின் பிரச்சாரத்திலிருந்து மேலும் தீங்குகளைத் தடுக்க” நிறுவனத்திற்கு ஒரு “முக்கியமான வெற்றி” என்று கூறினார்.

மான்ஸ்டர் மற்றும் ரெட்புல் போன்ற முன்னணி பிராண்டுகளுக்குப் பின்னால் அமெரிக்காவில் அதிகம் விற்பனையாகும் ஆற்றல் பானங்களில் ஒன்றாக பேங் மாறியுள்ளது.

மான்ஸ்டர் 2018 இல் பேங் மீது வழக்குத் தொடுத்தார். இது பேங் மற்றும் ஓவோக் அவர்களின் ஆற்றல் பானத்தை “சூப்பர் கிரியேட்டின்” ஒரு “அதிசய பானம்” என்று கூறுவதாகக் குற்றம் சாட்டியது, இது “மனவளர்ச்சிக் குறைவை மாற்றியமைக்கும்” மற்றும் நரம்பியல் கோளாறுகளைக் குணப்படுத்த உதவும்.

தவறான விளம்பர குற்றச்சாட்டுகளை பேங் மறுத்தார். தீர்ப்புக்குப் பிறகு, நிரந்தரத் தடை தேவையற்றது என்று கூறியது.

ஆனால் பெர்னல் புதனன்று, பேங் தனது பானங்களை மான்ஸ்டர்ஸிலிருந்து வேறுபடுத்துவதற்கு “சூப்பர் கிரியேட்டின்” பயன்படுத்தியதாகவும், தீர்ப்புக்குப் பிறகு லேபிளுடன் கூடிய கேன்களை விற்பதன் மூலம் வாடிக்கையாளர்களைத் தொடர்ந்து செல்வாக்கு செலுத்துவதாகவும் கூறினார்.

ஏற்கனவே இருக்கும் “சூப்பர் கிரியேட்டின்” கேன்களை அழிக்க கட்டாயப்படுத்தினால், “மில்லியன் கணக்கான டாலர்கள் இழப்பு ஏற்படும்” என்று பேங்கின் வாதத்தை பெர்னால் நிராகரித்தார், அதன் விநியோகத்தை சீர்குலைத்து, நுகர்வோர் தேவையை பொருத்த முடியாமல் போய்விடும்.

(வாஷிங்டனில் பிளேக் பிரிட்டனின் அறிக்கை; கிறிஸ்டியன் ஷ்மோலிங்கரின் எடிட்டிங்)Source link