கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 13, 2023, 09:02 IST

Kyunhla ஆர்வலர்கள் குழுவால் வழங்கப்பட்ட இந்தப் புகைப்படம், மியான்மரின் Sagaing பிராந்தியத்தின் கன்பாலு டவுன்ஷிப்பில் உள்ள Pazigyi கிராமத்தில் வான்வழித் தாக்குதலின் பின்விளைவுகளைக் காட்டுகிறது.  (நன்றி: AP)

Kyunhla ஆர்வலர்கள் குழுவால் வழங்கப்பட்ட இந்தப் புகைப்படம், மியான்மரின் Sagaing பிராந்தியத்தின் கன்பாலு டவுன்ஷிப்பில் உள்ள Pazigyi கிராமத்தில் வான்வழித் தாக்குதலின் பின்விளைவுகளைக் காட்டுகிறது. (நன்றி: AP)

இந்த நிகழ்வைப் பற்றி உள்ளூர் மக்களிடமிருந்து ஒரு தகவல் கிடைத்ததும், இராணுவ ஆட்சிக்குழு ‘வரையறுக்கப்பட்ட வான்வழித் தாக்குதல்களை நடத்தியது’ என்பதை உறுதிப்படுத்தியது.

மியான்மரில் உள்ள கிராமம் ஒன்றின் மீது ராணுவ ஆட்சிக்குழு செவ்வாய்க்கிழமை நடத்திய வான்வழி தாக்குதலில் பெண்கள், குழந்தைகள் உட்பட குறைந்தது 133 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

சமீபத்திய ஆண்டுகளில் நடந்த மிக மோசமான தாக்குதல்களில் ஒன்றான வேலைநிறுத்தத்தின் இறப்பு எண்ணிக்கை தெளிவாக இல்லை, ஏனெனில் இறப்புகள் 100 க்கும் அதிகமாக இருக்கும் என்று அறிக்கைகள் மதிப்பிட்டுள்ளன.

எவ்வாறாயினும், மனித உரிமைகள் அமைச்சர் ஆங் மியோ மின்னை மேற்கோள் காட்டி சிஎன்என் செய்தியில், பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் உட்பட 133 பேர் வேலைநிறுத்தத்தில் கொல்லப்பட்டனர்.

இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கையில் 20 குழந்தைகளும் அடங்குவர், மேலும் 50 பேர் வேலைநிறுத்தத்தில் காயமடைந்தனர்.

செவ்வாய்க்கிழமை காலை, Sagaing பகுதியில் உள்ள தொலைவில் உள்ள Kantbalu டவுன்ஷிப்பில் வேலைநிறுத்தம் நடத்தப்பட்டது, அங்கு சுமார் 300 பேர் உள்ளூர் நிர்வாக அலுவலகம் திறக்கப்பட்டதைக் கொண்டாட Pazigyi கிராமத்தில் கூடியிருந்தனர்.

இந்த நிகழ்வைப் பற்றி உள்ளூர் மக்களிடம் இருந்து ஒரு தகவல் கிடைத்ததும் “வரையறுக்கப்பட்ட வான்வழித் தாக்குதல்களை” நடத்தியதாக இராணுவ ஆட்சிக்குழு உறுதிப்படுத்தியது. இறந்தவர்களில் சிலர் சீருடையில் இருந்த ஆட்சிக் கவிழ்ப்புக்கு எதிரான போராளிகள் என்று கூறியது. .”

இராணுவ ஆட்சிக்குழுவின் வேலைநிறுத்தம் சர்வதேச கண்டனத்தைப் பெற்றது, பல நாடுகளும் சர்வதேச நிறுவனங்களும் மியான்மர் இராணுவத்தை விமர்சித்தன.

ஐ.நா உரிமைகள் தலைவர் வோல்கர் டர்க், கொடிய வான்வழித் தாக்குதலால் “திகிலடைந்ததாக” கூறினார், அதில் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் பள்ளிக் குழந்தைகள் நடனம் ஆடினர் என்றும் அவர் கூறினார், இதற்கு காரணமானவர்களை சட்டத்தின் முன் நிறுத்துமாறு உலகளாவிய அமைப்பு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

“அருவருக்கத்தக்க” வேலைநிறுத்தம் “மியன்மார் ஆட்சிக்குழு இரண்டு ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக மியான்மர் மக்கள் மீது செலுத்தி வரும் கண்மூடித்தனமான வன்முறையின் மூலோபாயத்தை” நிரூபிப்பதாக பிரான்சின் வெளியுறவு அமைச்சகம் கூறியது. அமெரிக்காவும் “கண்டிக்கத்தக்க” தாக்குதலை கண்டித்தது.

2021 ஆம் ஆண்டில் ஆங் சான் சூகியின் சிவில் அரசாங்கத்தை கவிழ்த்த ஒரு ஆட்சிக் கவிழ்ப்பைத் தொடர்ந்து, அவர்களின் ஆட்சிக்கு எதிரான கருத்து வேறுபாடுகள் மற்றும் ஆயுதக் குழுக்களின் மீதான இராணுவத்தின் ஒடுக்குமுறையால் 3,200 க்கும் அதிகமானோர் கொல்லப்பட்டதாக உள்ளூர் கண்காணிப்புக் குழு தெரிவித்துள்ளது.

சதிப்புரட்சிக்கு எதிரான போராளிகளை பயங்கரவாதிகள் என்று குற்றம் சாட்டும் இராணுவம், கிராமங்களை இடித்ததற்காகவும், வெகுஜன படுகொலைகளுக்காகவும், பொதுமக்கள் மீது விமானத் தாக்குதல்களுக்காகவும் சர்வதேச கண்டனங்களை எதிர்கொண்டது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய செய்திகள் இங்கேSource link