வருண் பானங்கள் பங்கு பிரிப்பு

வருண் பானங்கள் பங்கு பிரிப்பு

வருண் பானங்கள் இந்திய பானத் துறையில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது மற்றும் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் வேகமாக வளர்ந்து வருகிறது

வருண் பானங்கள் பங்கு பிரிப்பு: பெப்சிகோவின் மிகப் பெரிய ஃபிரான்சைஸ் பாட்டிலரான வருண் பீவரேஜஸ் (VBL) மே 2, 2023 அன்று பங்குகளைப் பிரிப்பதைப் பரிசீலிப்பதாக அறிவித்துள்ளது. நிறுவனத்தின் தற்போதைய முகமதிப்பு 10 ஆகும், மேலும் நிறுவனம் ஏற்கனவே மூன்று முறை 1:2 போனஸை வழங்கியுள்ளது. நான்கு வருடங்கள்.

“நிறுவனத்தின் தணிக்கை செய்யப்படாத நிதி முடிவுகளை, தனித்த மற்றும் ஒருங்கிணைந்த அடிப்படையில் பரிசீலிக்கவும், அங்கீகரிக்கவும், நிறுவனத்தின் இயக்குநர்கள் குழுவின் கூட்டம் 2023 மே 2, செவ்வாய்கிழமை அன்று நடைபெறும் என்பதை உங்களுக்குத் தெரிவிக்க விரும்புகிறோம். மார்ச் 31, 2023 இல் முடிவடைந்த காலாண்டில்,” என்று நிறுவனம் BSE தாக்கல் செய்தது.

நிறுவனத்தின் பங்குதாரர்களின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டு இயக்குநர்கள் குழுவால் தீர்மானிக்கப்படும் விதத்தில், ஒவ்வொன்றும் ரூ. 10/- முகமதிப்பு கொண்ட, முழுமையாகச் செலுத்தப்பட்ட நிறுவனத்தின் தற்போதைய ஈக்விட்டிப் பங்குகளின் துணைப்பிரிவு/பிரிவுக்கான முன்மொழிவு. நிறுவனம் மற்றும்/அல்லது வேறு ஏதேனும் ஒழுங்குமுறை/சட்டப்பூர்வ ஒப்புதல்கள் (ஏதேனும் இருந்தால்),” நிறுவனம் மேலும் கூறியது.

பங்குப் பிரிப்பு என்றால் என்ன?

பங்குப் பிரிப்பு என்பது பங்குகளின் விலையைக் குறைக்கும் போது நிலுவையில் உள்ள பங்குகளின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கும் ஒரு நிறுவன நடவடிக்கையாகும். ஒரு பங்குப் பிரிப்பில், பெப்சியின் ஒரு பெரிய பாட்டில் பல சிறிய கண்ணாடிகளாகப் பிரிக்கப்பட்டு, மொத்த அளவு அப்படியே இருக்கும். பங்குகளை சில்லறை முதலீட்டாளர்களுக்கு அணுகக்கூடியதாகவும் பணப்புழக்கத்தை மேம்படுத்துவதே பங்குப் பிரிவின் குறிக்கோள் ஆகும்.

நிறுவனத்தின் பங்குகள் சந்தையில் சிறப்பாகச் செயல்பட்டு வருகின்றன, மேலும் பங்குப் பிரிப்பு முதலீட்டாளர்களுக்கு அதன் ஈர்ப்பை மேலும் அதிகரிக்கக்கூடும். நிறுவனத்தின் கடைசி போனஸ் வெளியீடு நவம்பர் 2021 இல், அதன் பங்குதாரர்களுக்கு 1:2 போனஸ் வழங்கியது.

பங்குப் பிரிப்பு என்பது ஒரு நிறுவனத்திற்கு சாதகமான அறிகுறியாகும், ஏனெனில் நிறுவனம் அதன் எதிர்கால வளர்ச்சி வாய்ப்புகளில் நம்பிக்கையுடன் இருப்பதைக் குறிக்கிறது. முதலீட்டாளர்களுக்கு அதன் பங்குகளை அணுகக்கூடியதாக மாற்றுவதற்கான நிறுவனத்தின் விருப்பத்தையும் இது பிரதிபலிக்கிறது, இது அதிகரித்த வர்த்தக அளவுகள் மற்றும் பணப்புழக்கத்திற்கு வழிவகுக்கும்.

வருண் பீவரேஜஸின் வரவிருக்கும் பங்குப் பிரிப்பு அறிவிப்பு மற்றும் நிறுவனத்தின் பங்கு விலையில் அதன் தாக்கத்தை முதலீட்டாளர்கள் உன்னிப்பாகக் கவனிப்பார்கள். நிறுவனத்தின் வலுவான சந்தை நிலை மற்றும் வளர்ச்சித் திறனுடன், பங்குப் பிரிப்பு நிறுவனத்திற்கும் அதன் முதலீட்டாளர்களுக்கும் சாதகமான நடவடிக்கையாக இருக்கலாம்.

ஆண்டு முதல் தேதி அடிப்படையில், பங்கு கிட்டத்தட்ட 8 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது, அதே நேரத்தில் கடந்த ஒரு வருடத்தில் 113 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது. கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் பங்குகள் ஏறக்குறைய 500% உயர்ந்துள்ள நிலையில், கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் 600 சதவீதத்திற்கும் மேலாக உயர்ந்துள்ளதால், முதலீட்டாளர்களுக்கு மல்டிபேக்கர் வருமானத்தையும் வழங்கியுள்ளது.

டிசம்பர் 31, 2022 இல் முடிவடைந்த காலாண்டில், வருண் பீவரேஜஸ் ஆண்டுக்கு ஆண்டு (YoY) 150 சதவீதம் அதிகரித்து வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ரூ. 81.5 கோடியாக உள்ளது. முந்தைய நிதியாண்டின் இதே காலாண்டில் இந்நிறுவனம் ரூ.32.5 கோடி நிகர லாபம் ஈட்டியுள்ளது.

CY22 இன் டிசம்பர் காலாண்டில் நிறுவனத்தின் செயல்பாடுகளின் வருவாய் 27.7 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ.2,214 கோடியாக இருந்தது. இதற்கிடையில், EBITDA ஆனது Q4CY21 இல் 207.6 கோடி ரூபாயில் இருந்து Q4CY22 இல் 48.1 சதவீதம் அதிகரித்து 3,07.5 கோடி ரூபாயாக அதிகரித்துள்ளது. 2022 காலண்டர் ஆண்டின் டிசம்பர் காலாண்டில் அதன் விற்பனை அளவு 17.8% அதிகரித்து 13.2 கோடி வழக்குகளாக இருந்தது.

வருண் பானங்கள் இந்திய பானத் துறையில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது மற்றும் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் வேகமாக வளர்ந்து வருகிறது. இந்நிறுவனம் இந்தியா, நேபாளம், இலங்கை மற்றும் சாம்பியா உட்பட 16 நாடுகளில் செயல்படுகிறது. இந்தியாவில், வருண் பீவரேஜஸ் 22 உற்பத்தி ஆலைகளைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் 100,000க்கும் மேற்பட்ட சில்லறை விற்பனை நிலையங்களுக்கு பெப்சிகோ தயாரிப்புகளை வழங்குகிறது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link