சனா: 800க்கும் மேற்பட்ட கைதிகளின் பரிமாற்றம் இணைக்கப்பட்டுள்ளது ஏமன்இன் நீண்ட காலப் போர் வெள்ளிக்கிழமை தொடங்கியது, சர்வதேசக் குழு செஞ்சிலுவை கூறினார். ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் தரகு ஒப்பந்தம், பல மாதங்களாக செயல்பாட்டில் உள்ளது, மோதலுக்கு முற்றுப்புள்ளி வைப்பதற்கான ஒருங்கிணைந்த இராஜதந்திர முயற்சிகளுக்கு மத்தியில் வருகிறது.
2020 அக்டோபரில் இரு தரப்பினரும் 1,000க்கும் மேற்பட்ட கைதிகளை விடுவித்ததில் இருந்து யேமனில் இது மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க கைதிகள் பரிமாற்றம் ஆகும். போர் வெடித்ததில் இருந்து ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் அனைத்து தரப்பினராலும் போர்க் கைதிகளாக அடைக்கப்பட்டிருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.
மூன்று நாள் பரிமாற்றத்தில், சவூதி அரேபியாவிற்கும் யேமனின் தலைநகரான சனாவிற்கும் இடையில் ஈரானிய ஆதரவாளர்களால் நீண்ட காலமாக கைதிகளை விமானங்கள் கொண்டு செல்லும். ஹூதி கிளர்ச்சியாளர்கள், யேமனின் சர்வதேச அங்கீகாரம் பெற்ற அரசாங்கத்தின் மனித உரிமைகளுக்கான துணை மந்திரி மஜீத் ஃபடேல் கூறினார்.
மற்ற விமானங்கள் சர்வதேச அளவில் அங்கீகரிக்கப்பட்ட அரசாங்கத்தால் கட்டுப்படுத்தப்படும் சனா மற்றும் பிற யேமன் நகரங்களுக்கு இடையில் கைதிகளை கொண்டு வரும் என்று அவர் கூறினார். வெள்ளிக்கிழமை, ஏடன் மற்றும் சனா இடையே கைதிகளை மாற்றுவதற்கு ஒரே நேரத்தில் இரண்டு சுற்று விமானங்கள் இருக்கும் என்று செஞ்சிலுவைச் சங்கம் தெரிவித்துள்ளது.
2014 ஆம் ஆண்டு ஹவுதிகள் சனாவையும் நாட்டின் வடக்கின் பெரும்பகுதியையும் கைப்பற்றியபோது யேமனின் மோதல் தொடங்கியது. யேமனின் சர்வதேச அங்கீகாரம் பெற்ற அரசாங்கம் தெற்கே சென்று பின்னர் சவுதி அரேபியாவிற்கு நாடுகடத்தப்பட்டது.
ஹூதிகளின் கையகப்படுத்தல் பல மாதங்களுக்குப் பிறகு சவுதி தலைமையிலான கூட்டணியை தலையிட தூண்டியது. இந்த மோதல் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் சவுதி அரேபியாவிற்கும் ஈரானுக்கும் இடையே ஒரு பிராந்திய பினாமி போராக மாறியுள்ளது, அமெரிக்கா நீண்ட காலமாக சுற்றளவில் ஈடுபட்டுள்ளது, இராச்சியத்திற்கு உளவுத்துறை உதவியை வழங்குகிறது. எவ்வாறாயினும், சவுதி அரேபியாவின் வான்வழித் தாக்குதல்கள் பொதுமக்களைக் கொன்றது பற்றிய சர்வதேச விமர்சனம் அமெரிக்கா தனது ஆதரவை திரும்பப் பெறுவதைக் கண்டது.
போர் போராளிகள் மற்றும் பொதுமக்கள் உட்பட 150,000 க்கும் அதிகமான மக்களைக் கொன்றது மற்றும் உலகின் மிக மோசமான மனிதாபிமான பேரழிவுகளில் ஒன்றை உருவாக்கியது.
கைதிகள் பரிமாற்றம் வாரத்தின் தொடக்கத்தில் தொடங்க திட்டமிடப்பட்டது ஆனால் வெளிப்படையான தளவாட காரணங்களால் தாமதமானது.
“இந்த நல்லெண்ணச் செயலால், நூற்றுக்கணக்கான குடும்பங்கள் மோதலால் பிரிந்த புனித ரமழான் மாதத்தில் மீண்டும் ஒன்றிணைக்கப்படுகின்றன, இது பெரும் துன்பங்களுக்கு மத்தியில் நம்பிக்கையின் ஒளிரும்” என்று செஞ்சிலுவைச் சங்கத்தின் அருகிலுள்ள மற்றும் மத்திய கிழக்கு பிராந்திய இயக்குனர் ஃபேப்ரிசியோ கார்போனி கூறினார். ஒரு அறிக்கையில். “இந்த வெளியீடுகள் ஒரு பரந்த அரசியல் தீர்வுக்கான உத்வேகத்தை அளிக்கின்றன, மேலும் கைதிகள் தங்கள் அன்புக்குரியவர்களிடம் திரும்புவதற்கு வழிவகுக்க வேண்டும் என்பதே எங்கள் ஆழ்ந்த விருப்பம்.”
சவூதி தலைமையிலான கூட்டணியுடன் சண்டையிடும் சவுதி மற்றும் சூடான் துருப்புக்கள் மற்றும் நான்கு யேமன் பத்திரிகையாளர்கள் உட்பட 180 க்கும் மேற்பட்ட கைதிகளை விடுவிக்க ஹூதிகளுக்கு இந்த ஒப்பந்தம் தற்காலிகமாக அழைப்பு விடுக்கிறது. அம்னெஸ்டி இன்டர்நேஷனல் “மிகவும் நியாயமற்றது” என்று விவரித்த ஒரு விசாரணையில் பத்திரிகையாளர்கள் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் தடுத்து வைக்கப்பட்டனர் மற்றும் ஹூதிகளின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள நீதிமன்றத்தால் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டனர்.
இந்த ஒப்பந்தம் போர் தொடங்கியதில் இருந்து ஹூதிகள் பிடியில் இருக்கும் உயர்மட்ட இராணுவ அதிகாரிகளின் விடுதலையையும் காணும். போர் வெடித்த போது பாதுகாப்பு அமைச்சராக இருந்த மேஜர் ஜெனரல் மஹ்மூத் அல் சுபைஹியும் அவர்களில் அடங்குவர்; நாசர் மன்சூர் ஹாதி, முன்னாள் யேமன் ஜனாதிபதி அபேத் ரப்போ மன்சூர் ஹாடியின் சகோதரர்; மற்றும் மறைந்த ஜனாதிபதி அலி அப்துல்லா சலேவின் உறவினர்கள்.
பதிலுக்கு, சவுதி தலைமையிலான கூட்டணி மற்றும் யேமன் அரசு 700 க்கும் மேற்பட்ட ஹூதி கைதிகளை விடுவிக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்று கிளர்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.
ஏமனுக்கான சவூதி தூதர் முகமது பின் சயீத் அல்-ஜாபர் ஏமன் தலைநகருக்குச் செல்வதற்கு முன்னதாக ஏப்ரல் 9 ஆம் தேதி சனாவுக்குத் திரும்பிய 13 ஹூதி கைதிகளை சவுதி அரேபியா ஏற்கனவே விடுவித்துள்ளது. அந்த கைதிகள் உட்பட மொத்தம் 869 கைதிகள் விடுவிக்கப்படுவார்கள் என்று செஞ்சிலுவைச் சங்கம் கூறுகிறது.
சவூதி அரேபியாவிற்கும் ஹூதிகளுக்கும் இடையிலான ஓமன் தரகு பேச்சுவார்த்தைகளின் ஒரு பகுதியாக அல்-ஜாபர் சனாவிற்கு விஜயம் செய்தார், இது அக்டோபரில் காலாவதியான நாடு தழுவிய போர்நிறுத்தத்தை புதுப்பிக்கவும், மோதலை முடிவுக்குக் கொண்டுவர யேமன் இடையேயான அமைதிப் பேச்சுவார்த்தைகளை மீண்டும் தொடங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டது.
கடந்த மாதம் சவுதி அரேபியாவிற்கும் ஈரானுக்கும் இடையே உறவுகளை மீட்டெடுப்பதற்கான ஒப்பந்தம், ராஜ்யத்திற்கும் ஹூதிகளுக்கும் இடையில் பேச்சுவார்த்தைகளை ஊக்குவித்துள்ளது மற்றும் யேமன் மோதலுக்கு பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்வு காண்பதற்கான நம்பிக்கையை தூண்டியது.
இருப்பினும், சில ஆய்வாளர்கள் சவூதி அரேபியாவின் விலகல் யேமனின் போட்டி அரசாங்கங்களுக்கிடையில் மோதலின் புதிய பதிப்பைக் காணக்கூடும் என்று அஞ்சுகின்றனர். 1967 முதல் 1990 வரை இருந்த தெற்கு ஏமன் என்ற தனி நாட்டை மீட்டெடுக்க விரும்பும் பிரிவினைவாதிகளும் உள்ளனர்.
“சவூதிகளுக்கும் ஹூதிகளுக்கும் இடையில் தற்காலிக அமைதிக்கான வாய்ப்புகளை நான் காண்கிறேன், ஆனால் யேமனில் வன்முறை அதிகரிக்கும்” என்று கூறினார். நத்வா தவ்சாரிவாஷிங்டனை தளமாகக் கொண்ட சிந்தனைக் குழுவான மத்திய கிழக்கு நிறுவனத்தில் வசிக்காத அறிஞர்.
மற்ற யேமன் குழுக்களுடன் சமாதானத்தை எட்டுவதற்கு ஹூதிகள் சமரசம் செய்யத் தயாராக இல்லை என்று அவர் கூறினார்.
“அது அவர்களின் சித்தாந்தம், அவர்கள் ஆட்சி செய்ய தகுதியுடையவர்கள் என்று அவர்கள் நினைக்கிறார்கள்,” என்று அவர் கூறினார்.
யேமன் அரேபிய தீபகற்பத்தில் அல்-கொய்தாவின் தாயகமாகவும் உள்ளது, வாஷிங்டனால் இஸ்லாமிய தீவிரவாதக் குழுவின் ஆபத்தான கிளையாக பார்க்கப்படுகிறது.

Source link