கோவை: காட்டுத் தீயை அணைக்கும் முயற்சியில் வனத்துறையினர் தொடர்ந்து ஈடுபட்டுள்ளனர் மதுக்கரை கோயம்புத்தூர் வனக் கோட்டத்தின் எல்லைப் பகுதியில் தொடர்ந்து மூன்றாவது நாளாக வியாழக்கிழமை.
செவ்வாய்க்கிழமை மாலை போலுவம்பட்டி தொகுதி – II காப்புக் காட்டில் தீ கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. ஏழு வனப்பகுதிகளில் இருந்து 40 பேர் கொண்ட குழுவினர், மரங்கள் மற்றும் காய்ந்த மூங்கில்களுடன் கீழே பரவி வரும் தீயை அணைக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.
பாறைகள் நிறைந்த செங்குத்தான நிலப்பரப்பு, மாவட்ட வன அலுவலர், பணியாளர்களுக்கு பெரும் சவாலாக உள்ளது என் ஜெயராஜ் கூறினார். “தீ கீழே பரவுவதைத் தடுக்க எங்கள் குழு செயல்பட்டு வருகிறது. பாறைப் பகுதி 150 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் பரவியுள்ளது. புதன்கிழமை இரவு வரை 50 ஹெக்டேரில் உள்ள புற்கள் அழிக்கப்பட்டன. பாறைகள், எரிக்கரிகளை சுமந்து, கீழ்நோக்கி உருளும், மேலும் பல பகுதிகளில் தீப்பற்றி எரிகிறது,” என்றார்.
இலிருந்து கூடுதல் குழுக்கள் நீலகிரி வனப் பிரிவினர் வியாழக்கிழமை குவிக்கப்பட்டனர்.
குழுவினர் வியாழக்கிழமை காலை வரை தீயை கட்டுக்குள் கொண்டு வந்தாலும், நாளடைவில் அது காப்புக் காட்டுக்குள் பரவத் தொடங்கியது. ஜெயராஜ் கூறினார். தீயை அணைக்க வனத்துறையின் 90 முன்னணி ஊழியர்கள் ஈடுபடுத்தப்பட்டுள்ளனர். அவர்கள் தீக் கோடுகளை உருவாக்கி எதிர்த்தடுப்பு முறையைப் பயன்படுத்துகின்றனர்.
“தீயை முழுமையாக அணைக்க வெள்ளிக்கிழமை காலை மலைக்கு மேலும் குழுக்களை அனுப்ப திட்டமிட்டுள்ளோம்” என்று அந்த அதிகாரி மேலும் கூறினார்.
இதற்கிடையில், வியாழக்கிழமை தீ பரவாமல் தடுக்க தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புப் பணியாளர்கள் இரண்டு தீயணைப்பு வாகனங்களை அடிவாரத்திற்கு கொண்டு வந்தனர். “எங்கள் குழுக்கள் மூன்று மணிநேரம் மலையேற்றம் செய்து தீ விபத்து ஏற்பட்ட இடத்தை அடைந்தோம். ஆனால் அவர்களால் செங்குத்தான மலையின் உச்சியை அடைய முடியவில்லை” என்று மதுக்கரை ரேஞ்ச் அதிகாரி பி.சந்தியா கூறினார்.
கோவை கலெக்டர் கிராந்தி குமார் பதி, வியாழக்கிழமை காலை அப்பகுதியில் ஆய்வு செய்த வனத்துறையினர் தீயை அணைக்கத் தவறினால் வனத்துறை அதிகாரிகளுக்கு தகவல் தெரிவிக்குமாறு அறிவுறுத்தினர். இதுபோன்ற சூழ்நிலையில், நிர்வாகத்தின் உதவியை நாட திட்டமிட்டுள்ளது இந்திய விமானப்படை அதில் ஹெலிகாப்டர்கள் பொருத்தப்பட்டுள்ளன பாம்பி பக்கெட் தீயை கட்டுப்படுத்த.

Source link