தலாய் லாமாவைச் சுற்றியுள்ள சமீபத்திய வைரல் வீடியோ சர்ச்சையை சீன அரசாங்கம் திட்டமிடுவதாக திபெத்திய அரசாங்கத்தின் தலைவர் பென்பா செரிங் குற்றம் சாட்டியுள்ளார். திபெத்திய ஆன்மீகத் தலைவரின் நற்பெயருக்குக் களங்கம் விளைவிக்கும் ஒரு பெரிய பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக தலாய் லாமா ஒரு பொது நிகழ்வில் குழந்தையை முத்தமிடுவதைக் காட்டும் வீடியோவின் மறுபிரவேசம் என்று செரிங் கூறினார்.

ஜீ நியூஸின் தூதரக நிருபர் சித்தந்த் சிபலிடம் பேசுகையில், “அவரது புனிதத்தின் நற்பெயரை இழிவுபடுத்துதல், அழித்தல் மற்றும் அவரது புனிதத்தின் மரபு ஆகியவற்றால் யார் பயனடைவார்கள் என்பது அனைவருக்கும் தெரியும் – அது சீன அரசாங்கம்” என்று கூறினார்.

மத்திய திபெத்திய நிர்வாகத்தின் சிக்யோங் (தலைவர்) யார் செரிங் இந்தியாவின் வடக்கு எல்லையில் சீன ஆக்கிரமிப்புக்கு எதிராக பேசினார், அவர்களின் நடவடிக்கைகள் யாருக்கும் உதவவில்லை என்று கூறினார். கூடுதலாக, தலாய் லாமாவின் மறுபிறப்பில் தலையிட முயற்சிக்கும் முன் திபெத்திய பௌத்தத்தை முறையாகப் படிக்குமாறு சீன அரசாங்கத்திற்கு டிஸரிங் சவால் விடுத்தார், அவர்களின் நடவடிக்கைகள் “வாழ்நாள் பிரச்சனைக்கு” வழிவகுக்கும் என்று எச்சரித்தார்.

சித்தந்த் சிபல்: எனது முதல் கேள்வி, அவரது புனித தலாய் லாமா சம்பந்தப்பட்ட சமீபத்திய சர்ச்சை பற்றியது. இணையத்தில் செல்லும் காட்சிகளை பார்த்தோம். இதைப் பற்றி நீங்கள் என்ன சொல்ல வேண்டும்?

Sikyong Penpa Tsering: அவரது புனிதத்தின் நடவடிக்கைகள் முற்றிலும் மாறுபட்ட முறையில் எடுக்கப்பட்டிருப்பது உண்மையில் துரதிருஷ்டவசமானது. முழு காணொளியையும் பார்த்தால், புனித தலாய் லாமாவின் தாத்தா பாசமான நடத்தை உங்களுக்கு புரியும். அவரது புனிதருக்கு 87 வயது. தயவு செய்து புரிந்து கொள்ளுங்கள், அவர் எல்லா பெயர்களிலும் குற்றம் சாட்டப்படும் ஒரு இளைஞன் அல்ல.

“இது எங்கிருந்து வருகிறது என்பதையும் நாம் புரிந்து கொள்ள வேண்டும். இந்த நிகழ்வு பிப்ரவரி 28 அன்று ஊடகங்கள் முன்னிலையில் பகிரங்கமாக நடந்தது என்பது உங்களுக்குத் தெரியும். இப்போது இது ஒரு மாதம் மற்றும் 10 நாட்களுக்குப் பிறகு மீண்டும் வெளிவந்துள்ளது, மேலும் இந்த வைரஸ்கள் மீண்டும் வெளிவரத் தூண்டியவர்கள் யார்? காணொளிகள் மற்றும் அவரது புனிதத்தின் நற்பெயரை அழித்தல், அழித்தல் மற்றும் அவரது புனிதத்தின் மரபு ஆகியவற்றால் யார் பயனடைவார்கள் என்பது அனைவருக்கும் தெரியும் – இது சீன அரசாங்கம், இது அனைவருக்கும் தெரியும், ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக, சமூக ஊடகங்களில் என்ன நடக்கிறது முக்கிய செய்தி.”

“ஆனால், அவர்கள் திட்டத்தை மீண்டும் செய்யவில்லை என்று கூறுவதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன், ஏனென்றால் அவரது புனித தலாய் லாமாவுக்கு எதிராக ஈட்டி பிரச்சாரத்திற்காக வேண்டுமென்றே தள்ளப்பட்ட ஒரு வடிவமைக்கப்பட்ட கிளிப்பைப் பொறுத்து அவர்கள் தங்கள் தவறுகளை உணர்ந்திருக்கிறார்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன்.”

சித்தந்த் சிபல்: அப்படியானால், அது சீன அரசு என்று சொல்கிறீர்களா? இந்த முழு கதையின் பின்னணியிலும் சீன அரசாங்கம் இருப்பதாக நீங்கள் நினைக்கிறீர்களா?

Sikyong Penpa Tsering: நம்மிடம் உள்ள முதன்மையான ஆதாரங்களில் இருந்து, இது இங்கு பரவுவதற்கு முன்பே, இது சீனாவிற்குள் பரவலாக பரவி, அவரது புனித தலாய் லாமாவைப் பற்றிய ஒரு கருத்தை உருவாக்கியது, பின்னர் அது சர்வதேச அளவில் நகர்ந்தது. அது எவ்வாறு ஒழுங்கமைக்கப்பட்டது, ஒரு பெரிய சக்தி உள்ளது. இதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை.

சித்தந்த் சிபல்: அண்மைக்காலமாக எல்லையில் ஏற்பட்டுள்ள வளர்ச்சி, குறிப்பாக அருணாச்சலப் பிரதேசம், சீனர்கள் கட்டமைக்கும் உள்கட்டமைப்பு மற்றும் கிராமங்களைப் பற்றி நீங்கள் என்ன சொல்ல விரும்புகிறீர்கள்?

சிக்யோங் பென்பா செரிங்: இணக்கமான சமுதாயம், இணக்கமான அண்டை நாடுகளை உருவாக்க இது எவ்வாறு உதவும். எனக்கு புரியவில்லை. இந்திய எல்லையில் சீனர்களின் தூண்டுதலற்ற போர்க்குரல் எனக்குப் புரியவில்லை. இது திபெத்-இந்தியா எல்லையாக இருந்தது, அது இன்னும் இந்திய-திபெத்திய எல்லைப் படையாகவும், இந்திய அரசாங்கத்திற்கு இந்தியா திபெத் எல்லைக் காவல்துறையாகவும் உள்ளது, இது சீன-இந்திய எல்லை அல்ல.

“சீன அரசாங்கம் தற்போது செய்வது யாருக்கும் உதவவில்லை. நிச்சயமாக, இப்போது இரு நாடுகளுக்கும் இடையே இந்த மூலோபாய போட்டி மற்றும் பொருளாதார போட்டி உணர்வு உள்ளது, ஆனால் அது இரு நாடுகளுக்கும் பயனளிக்காது. அதை ஏன் மற்றொரு நாட்டிற்கு எதிராக பயன்படுத்த வேண்டும், இது அர்த்தமில்லை.”

“சீனா உண்மையில் பிராந்தியத்தில் அதிக அமைதியையும் ஸ்திரத்தன்மையையும் விரும்பினால், அது தனது சொந்த மக்கள், சீன மக்கள், திபெத்தியர்கள், உய்குர்கள், மங்கோலியர்கள், ஹாங்காங்கர், அனைவரின் நம்பிக்கையையும் வெல்ல வேண்டும். பின்னர் அது அனைவரின் நம்பிக்கையையும் வெல்ல வேண்டும். அண்டை நாடுகள்; அவர்களுக்கு அரசியல் பலம், இராணுவ பலம், இவை அனைத்தும் இருக்கலாம், ஆனால் அவர்களுக்கு தார்மீக பலம் இல்லை. யாரும் அவர்களை நம்புவதில்லை.”

சித்தந்த் சிபல்: எனவே, எனது இறுதிக் கேள்வி, தலாய் லாமாவின் மறுபிறப்பு, சீனர்கள் தங்கள் சொந்தக் கருத்துக்களுடன் வெளிவருவதைப் பார்த்தோம், நிச்சயமாக அவர்களின் சொந்த பதிப்புகள். அதைப் பற்றி நீங்கள் என்ன சொல்ல வேண்டும்?

Sikyong Penpa Tsering: எனவே, நாம் சொல்லக்கூடியதெல்லாம், அவருடைய புனிதத்தின் மறுபிறப்புக்கு அவர்கள் பொறுப்பேற்க விரும்பினால், அவர்கள் முதலில் திபெத்திய பௌத்தத்தைப் படிக்க வேண்டும். இது திபெத்திய பௌத்தத்தின் தனித்துவமானது, மரணத்திற்குப் பின் வாழ்க்கை என்ற கருத்தை புரிந்து கொள்ளாமல், நீங்கள் எப்படி பொறுப்பாக இருக்க முடியும், மேலும் சீன அரசாங்கத்திற்கு எனது சவால், உங்களுக்கு ஒரு வாழ்நாள் பிரச்சனை வேண்டுமா என்பதுதான். நேரம் வரும்போது, ​​நிச்சயமாக, அவர் இன்னும் இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு மேல், அதாவது 113 ஆண்டுகள் வரை வாழ்வார் என்று அவருடைய புனிதர் நமக்கு உறுதியளிக்கிறார்.

“அவரது புனிதம் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியை விட அதிகமாக இருக்கிறதா அல்லது கம்யூனிஸ்ட் கட்சி தலாய் லாமாவை விட அதிகமாக வாழ்கிறதா என்பதைப் பார்க்க வேண்டும் என்றும் நான் தொடர்ந்து சொல்கிறேன். ஆனால், சீனா இதை ஒரு அரசியல் கருவியாகப் பயன்படுத்த விரும்புகிறது. புனித தலாய் லாமாவால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சிறுவனை முற்றாகப் புறக்கணித்து, தங்கள் சொந்த பஞ்சன் லாமாவைத் தேர்ந்தெடுத்து, பஞ்சன் லாமாவைத் தேர்ந்தெடுத்தது எப்படி… இன்று அந்தச் சிறுவனை திபெத்தில் உள்ள திபெத்தியர்களால் அடையாளம் காண முடியவில்லை. சீனர்கள் அவனை அண்டையிலுள்ள புத்த நாடுகளுக்கு அனுப்ப முயன்றனர். அவர் எந்த தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்தவில்லை, எனவே அவர்களுக்கு இன்னொரு வாழ்நாள் பிரச்சனை வேண்டுமா, வாழ்நாள் முழுவதும் தலைவலி வேண்டுமா, வேண்டாமா, சீனத் தலைமை யோசிக்க வேண்டிய ஒன்று.

Source link