இஸ்லாமாபாத்: பாகிஸ்தான்பாதுகாப்பு அமைச்சர், கவாஜா ஆசிப்என்று இஸ்லாமாபாத் ஆப்கானிஸ்தானை எச்சரித்துள்ளது தாலிபான் காபூலில் பாகிஸ்தான் எதிர்ப்பு போராளிகளை கட்டுப்படுத்த முடியாவிட்டால், ஆப்கானிஸ்தானுக்குள் இருக்கும் பயங்கரவாதிகளின் மறைவிடங்களை அது தாக்கும்.
வாய்ஸ் ஆஃப் அமெரிக்காவிற்கு அளித்த பேட்டியில், கவாஜா ஆசிஃப் பிப்ரவரி நடுப்பகுதியில் காபூலுக்கு தனது விஜயத்தின் போது, ​​தலிபான் தலைவர்கள் தங்கள் எல்லை தாண்டிய பாதுகாப்பு கடமைகளை நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று நினைவுபடுத்தினார், பயங்கரவாதிகள் தங்கள் மண்ணை பாகிஸ்தானின் மீதான தாக்குதல்களுக்கு பயன்படுத்துவதைத் தடுக்கிறார்கள். இல்லையெனில் இஸ்லாமாபாத் நடவடிக்கை எடுக்கும்.
“அதைச் செய்யாவிட்டால், ஒரு கட்டத்தில் நாம் சில நடவடிக்கைகளை நாட வேண்டியிருக்கும், அது நிச்சயமாக – (பயங்கரவாதிகள்) எங்கிருந்தாலும், ஆப்கானிஸ்தான் மண்ணில் அவர்களின் சரணாலயங்கள் – நாங்கள் அவர்களைத் தாக்க வேண்டியிருக்கும்,” என்று அவர் கூறினார். , மேலும், “நாங்கள் அவர்களை அடிக்க வேண்டும், ஏனென்றால் இந்த சூழ்நிலையை எங்களால் நீண்ட காலம் பொறுத்துக்கொள்ள முடியாது.”
ஆகஸ்ட் 2021 இல் ஆப்கானிஸ்தானை தலிபான் கையகப்படுத்தியதிலிருந்து, தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தானால் திட்டமிட்டு நடத்தப்பட்ட பயங்கரவாத தாக்குதல்களில் பாகிஸ்தான் மீண்டும் எழுச்சி கண்டுள்ளது.TTP), ஆப்கான் தலிபான், அல்-கொய்தா மற்றும் இஸ்லாமிய அரசு-கொராசன் (IS-K) ஆகியவற்றுடன் ஆழமான வேர்களைக் கொண்டுள்ளது.
இஸ்லாமாபாத்தை தளமாகக் கொண்ட ஒரு சிந்தனைக் குழுவான பாகிஸ்தான் இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் பீஸ் ஸ்டடீஸின் கூற்றுப்படி, நாட்டில் 2022 இல் குறைந்தது 262 பயங்கரவாத தாக்குதல்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன, அவற்றில் குறைந்தது 89 க்கு TTP பொறுப்பு.
கடந்த நவம்பரில், இஸ்லாமாபாத்துடனான பேச்சுவார்த்தை முறிந்ததை அடுத்து குழு ஒருதலைப்பட்சமான போர்நிறுத்தத்தை முடிவுக்குக் கொண்டு வந்தது. அப்போதிருந்து, பாகிஸ்தான் கிட்டத்தட்ட தினசரி தாக்குதல்களைக் கண்டது, அவற்றில் பெரும்பாலானவை இராணுவம் மற்றும் காவல்துறையினரை குறிவைத்து தாக்குகின்றன.
TTP ஆப்கானிய மண்ணில் இருந்து செயல்படவில்லை என்ற காபூலின் கூற்றை நம்புகிறீர்களா என்று கேட்டபோது, ​​”அவர்கள் இன்னும் தங்கள் மண்ணில் இருந்து செயல்படுகிறார்கள்” என்று ஆசிப் கூறினார்.
சமீபத்திய எச்சரிக்கைக்கு தலிபான் தலைமை “மிக நன்றாக பதிலளித்தது” என்று அமைச்சர் கூறினார். ஆப்கானிஸ்தான் தலிபான்கள் TTP இலிருந்து “விலக” முயற்சிப்பதாக தான் நம்புவதாக ஆசிப் கூறினார்.
தீவிரவாதிகளுடன் பேச்சுவார்த்தைகளை தொடரும் முயற்சியில் ஆயிரக்கணக்கான தலிபான் போராளிகள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினரை பாகிஸ்தானுக்கு திரும்ப அனுமதித்ததற்காக முன்னாள் பாகிஸ்தான் பிரதமர் இம்ரான் கான் மற்றும் முந்தைய ராணுவம் மற்றும் உளவுத்துறை தலைமையையும் அமைச்சர் விமர்சித்தார். இந்த முடிவு பயங்கரவாதிகளை மீண்டும் ஒருங்கிணைக்க அனுமதித்ததாக உளவுத்துறை தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.
20 ஆண்டுகால ஆப்கானிஸ்தானில் நடந்த போரின் முடிவில் அமெரிக்க துருப்புக்கள் விட்டுச்சென்ற ஆயுதங்கள் மற்றும் உபகரணங்களை பாகிஸ்தானை தாக்கும் TTP போராளிகள் பயன்படுத்தியதாக பாகிஸ்தான் அரசாங்கமும் பாதுகாப்பு அதிகாரிகளும் குற்றம் சாட்டுகின்றனர்.
அமெரிக்க துருப்புக்கள் விட்டுச் சென்ற இலகுரக ஆயுதங்கள், தாக்குதல் துப்பாக்கிகள், வெடிமருந்துகள், இரவு பார்வை கண்ணாடிகள் மற்றும் ஸ்னைப்பர் துப்பாக்கிகளை TTP பயன்படுத்துகிறது என்று ஆசிஃப் கூறினார்.
வாஷிங்டனுடன் பாகிஸ்தான் ஏதேனும் ஆதாரங்களைப் பகிர்ந்துள்ளதா என்று கேட்கப்பட்டபோது, ​​அது இஸ்லாமாபாத்திற்கு எவ்வாறு உதவும் என்று ஆசிஃப் கேள்வி எழுப்பினார், “வாஷிங்டன் விட்டுச்சென்றது … அந்த வகையான ஹார்டுவேர் வெளிநாட்டு மண்ணில் உள்ளது, ஏனெனில் அவர்களால் அதை எடுத்துச் செல்ல முடியவில்லை.”
இரண்டு தசாப்தங்களாக அமெரிக்கா மற்றும் கூட்டணி துருப்புக்களுடன் போரிட்ட பின்னர் ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான் மீண்டும் அதிகாரத்திற்கு வருவதைக் குறிப்பிட்டு, பயங்கரவாதத்தை வெற்றிகரமாக எதிர்த்துப் போராடும் வாஷிங்டனின் திறனை அல்லது பாகிஸ்தானில் பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராட அதன் உதவியைக் கோர வேண்டியதன் அவசியத்தை ஆசிப் கேள்வி எழுப்பினார்.
அதில் நான் எந்த தர்க்கத்தையும் காணவில்லை என்று அவர் கூறினார். “எனது தனிப்பட்ட பார்வை என்னவென்றால், இதை நாம் பார்த்துக் கொள்ளலாம் … நம்மை நாமே அச்சுறுத்திக் கொள்ளலாம்” என்று ஆசிப் கூறினார்.

Source link