வெளியிட்டது: பூர்வா ஜோஷி

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 14, 2023, 14:35 IST

முந்தைய ஜே மற்றும் கே அரசாங்கங்கள் மறுவாழ்வுக் கொள்கையை உருவாக்கியதாக மெகபூபா முஃப்தி கூறினார் (பிடிஐ புகைப்படம்)

முந்தைய ஜே மற்றும் கே அரசாங்கங்கள் மறுவாழ்வுக் கொள்கையை உருவாக்கியதாக மெகபூபா முஃப்தி கூறினார் (பிடிஐ புகைப்படம்)

ஜே மற்றும் கே ஆட்சியில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முந்தைய அரசாங்கங்கள் அத்தகைய நபர்களுக்கான மறுவாழ்வுக் கொள்கையை வெற்றிகரமாக உருவாக்கியது என்று முன்னாள் முதல்வர் கூறினார்.

தீவிரவாதிகளுடன் தொடர்பு இருப்பதாகக் கூறப்படும் ஒப்பந்ததாரர்களை கறுப்புப் பட்டியலில் சேர்க்கும் ஜம்மு காஷ்மீர் நிர்வாகத்தின் முடிவு “தன்னிச்சையானது” என்று பிடிபி தலைவர் மெகபூபா முப்தி வெள்ளிக்கிழமை கூறியதுடன், அதை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு லெப்டினன்ட் கவர்னர் மனோஜ் சின்ஹாவிடம் வேண்டுகோள் விடுத்தார்.

சின்ஹாவுக்கு எழுதிய கடிதத்தில், ஜே மற்றும் கே ஆட்சியில் இருந்த முந்தைய அரசாங்கங்கள் சமுதாயத்தில் மரியாதையுடன் ஏற்றுக்கொள்ளப்படுவதை உறுதிசெய்யவும், “சங்கம்” என்ற களங்கத்தை அகற்றவும் ஒரு மறுவாழ்வுக் கொள்கையை உருவாக்கியுள்ளன.

“காண்ட்ராக்டர்களை தடுப்புப்பட்டியலில் சேர்க்க நிர்வாகத்தின் சமீபத்திய முடிவின் சோகமான விளைவுகளுக்கு உங்கள் கவனத்தை ஈர்க்க விரும்புகிறேன். தீவிரவாதிகளுடன் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ தொடர்பு இருப்பதாக தவறான அனுமானத்தின் பேரில் தன்னிச்சையான முறையில் இது நடத்தப்படுகிறது” என்று மெகபூபா கடிதத்தில் எழுதினார்.

பட்டியலை மேலோட்டமாகப் பார்த்தால் பெரும்பாலான ஒப்பந்ததாரர்கள் தீவிரவாதிகள் கூட இல்லை என்பதை வெளிப்படுத்துவதாக அவர் கூறினார்.

“ஐம்பது-ஒற்றைப்படையினர், நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு போர்க்குணத்தைத் தவிர்த்துவிட்டனர், அதேசமயம் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டவர்களில் பெரும்பாலோர் இரத்த உறவுகளால் தொடர்புடையவர்கள், ஆனால் எந்த விதமான வன்முறைச் செயலிலும் ஈடுபடவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

ஜே மற்றும் கே ஆட்சியில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முந்தைய அரசாங்கங்கள் அத்தகைய நபர்களுக்கான மறுவாழ்வுக் கொள்கையை வெற்றிகரமாக உருவாக்கியதாக முன்னாள் முதல்வர் கூறினார்.

“சமூகத்தின் மத்தியில் அவர்களின் அங்கீகாரத்தை கண்ணியத்துடன் உறுதிசெய்து ‘சங்கம்’ என்ற களங்கத்தை அகற்றுவதே இதன் நோக்கம். நல்லிணக்கச் செயன்முறையை வலுப்படுத்துவதற்கான அவர்களின் முடிவு ஆபத்தான விளைவுகளால் நிறைந்ததாக இருந்த போதிலும், அது ஒரு பெரிய பங்களிப்பைக் கொண்டிருந்தது. ஒரு துரோகமாகக் கருதப்பட்ட ஒரு தேர்வை எடுத்ததற்காக பலர் சுட்டுக் கொல்லப்பட்டனர், ”என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் பிரதம மந்திரி அடல் பிஹாரி வாஜ்பாய் காலத்தில் தான் தனது தந்தையும், பிடிபி நிறுவனருமான முப்தி முகமது சயீத் முதல்வராக இருந்தபோது, ​​தீவிரவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நிதியுதவி வழங்குவதற்கான ஒரு தொகுப்பை ஆதரித்து செயல்படுத்தியதாக மெகபூபா கூறினார்.

“இது அவர்களின் கட்டுப்பாட்டிற்கு அப்பாற்பட்ட ஒரு சூழ்நிலையில் சுமைகளைச் சுமந்த கிளர்ச்சியாளர்களின் அனாதைகளுக்கும் நீட்டிக்கப்பட்டது,” என்று அவர் கூறினார்.

“பல தசாப்தங்களாக கண்ணியமான வாழ்க்கைக்காக உழைத்த பிறகு, இன்று இந்த மக்கள் தங்கள் வாழ்க்கை வேரோடு பிடுங்கப்படுவதால், வாய் பேசுபவர்களாகத் தள்ளப்பட்டுள்ளனர். எனவே, மனிதாபிமான அடிப்படையில் உங்கள் முடிவை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன்” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ்18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link