வெளியிட்டது: பூர்வா ஜோஷி

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 14, 2023, 10:57 IST

இந்தியா மற்றும் அதன் சமூகத்தை மாற்றுவதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டில் அம்பேத்கர் உறுதியாக இருந்தார் என்றும் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே குறிப்பிட்டார் (PTI புகைப்படம்)

இந்தியா மற்றும் அதன் சமூகத்தை மாற்றுவதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டில் அம்பேத்கர் உறுதியாக இருந்தார் என்றும் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே குறிப்பிட்டார் (PTI புகைப்படம்)

இந்திய அரசியலின் சூழலில் ‘நாயக வழிபாடு’ அல்லது ‘பக்தி’ தீமைகள் குறித்து அம்பேத்கர் எச்சரித்ததை மல்லிகார்ஜுன கார்கே நினைவு கூர்ந்தார்.

அம்பேத்கரின் பிறந்தநாளையொட்டி, காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன கார்கே, “கட்டாய மௌன கலாச்சாரம்” மற்றும் மக்களை “தேச விரோதிகள்” என்று முத்திரை குத்துவது நமது ஜனநாயகத்தை அழித்து, அரசியலமைப்பை அழிக்கும் ஆபத்தான போக்கு என்று வெள்ளிக்கிழமை அரசாங்கத்தை கடுமையாக சாடினார். . அம்பேத்கர் ஜெயந்தி குறித்த தனது செய்தியில், பாராளுமன்றம் விவாதத்தை விட போராட்ட களமாக மாற்றப்பட்டுள்ளது என்றும், எதிர்க்கட்சிகளால் அல்ல, ஆளும் கட்சியால் என்றும் கார்கே குற்றம் சாட்டினார்.

இந்திய அரசியலின் சூழலில் ‘நாயக வழிபாடு’ அல்லது ‘பக்தி’யின் தீமைகள் குறித்து அம்பேத்கர் எச்சரித்ததை அவர் நினைவு கூர்ந்தார்.

“டாக்டர் பாபாசாகேப் அம்பேத்கரின் 132வது ஜெயந்தியான இன்று அவரது மகத்தான பங்களிப்பிற்கு இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் சார்பில் தலைவணங்குகிறோம். பாபாசாகேப் சுதந்திரம், சமத்துவம், சகோதரத்துவம் மற்றும் நீதி ஆகிய ஜனநாயகக் கொள்கைகளின் வெற்றியாளர்,” என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி மேலும் அம்பேத்கருக்கு அஞ்சலி செலுத்தினார், “சமத்துவம், சுதந்திரம், சகோதரத்துவம் மற்றும் நீதி – பாபாசாகேப் அம்பேத்கர் முன்வைத்த உலகளாவிய விழுமியங்கள், எப்போதும் நமது வழிகாட்டும் ஒளியாகவும் வலிமையாகவும் இருக்கும்! இந்திய அரசியலமைப்பின் சிற்பியின் பிறந்தநாளில் அவருக்கு அஞ்சலிகள்”.

இந்தியாவையும் அதன் சமூகத்தையும் பொருளாதார ரீதியாகவும் சமூக ரீதியாகவும் மாற்றுவதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டில் அம்பேத்கர் உறுதியாக இருப்பதாகவும் கார்கே குறிப்பிட்டார்.

“இந்திய அரசியலமைப்பின் சிற்பி என்று நாம் அனைவரும் அவரை பெரிதும் மதிக்கிறோம். அவர் அதிக எண்ணிக்கையிலான வலுவான நிறுவனங்களை நிறுவுவதில் முக்கிய பங்கு வகித்தார் மற்றும் ஜாதி பாகுபாடு, பாலின சமத்துவமின்மை மற்றும் பிளவுபடுத்தும் அரசியலை முடிவுக்கு கொண்டுவர பல முக்கியமான தலையீடுகளை செய்தார்,” என்று காங்கிரஸ் தலைவர் கூறினார்.

அந்தக் காலத்தின் முன்னணி பொருளாதார நிபுணராக, அம்பேத்கர் இந்தியாவின் விவசாயம், அதன் நீர்வள மேலாண்மை மற்றும் நமது வங்கித் துறைக்கு இந்திய ரிசர்வ் வங்கியின் கருத்தாக்கத்தின் மூலம் பங்களித்தார், என்றார்.

அவரது சிறந்த பரம்பரை பாதுகாப்பிற்கு தொடர்ந்து கவனிப்பு தேவை, கார்கே வலியுறுத்தினார். “பாபாசாகேப் மற்றும் நவீன இந்தியாவை உருவாக்கிய பண்டிட் நேரு ஜி, சர்தார் படேல் ஜி, மௌலானா ஆசாத், நேதாஜி சுபாஷ் சந்திரா போன்ற நமது புகழ்பெற்ற தயாரிப்பாளர்களால் கருதப்பட்ட நமது அரசியலமைப்பு ஜனநாயகத்தின் அடித்தளம் இன்று பெரும் ஆபத்தில் உள்ளது,” என்று அவர் கூறினார். விவாதத்தை விட போராட்ட களமாக மாற்றப்பட்டது.எதிர்க்கட்சியால் அல்ல, ஆனால் ஆளும் கட்சியால் தான்,” என்று கார்கே குற்றம் சாட்டினார்.

1949 நவம்பரில் அரசியல் நிர்ணய சபையில் அம்பேத்கரின் இறுதி உரையையும் காங்கிரஸ் தலைவர் மேற்கோள் காட்டினார் – “அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின் செயல்பாடு முழுவதுமாக அரசியலமைப்பின் தன்மையைச் சார்ந்தது அல்ல. அரசியலமைப்புச் சட்டம், சட்டமன்றம், நிறைவேற்றுத்துறை, நீதித்துறை போன்ற மாநில உறுப்புகளை மட்டுமே வழங்க முடியும்.

“அரசின் அந்த உறுப்புகளின் வேலை சார்ந்து இருக்கும் காரணிகள் மக்களும் அரசியல் கட்சிகளும்தான். அவர்கள் தங்கள் விருப்பங்களையும் அரசியலையும் செயல்படுத்த தங்கள் கருவியாக அமைத்துக் கொள்வார்கள். இந்திய மக்களும் அவர்களது கட்சிகளும் எப்படி நடந்துகொள்வார்கள் என்று யாரால் சொல்ல முடியும்?” என்று கார்கே கூறுகையில், எதிர்க்கட்சிகள், சிவில் சமூகக் குழுக்கள், ஆர்வலர்கள், அரசு சாரா அமைப்புகள், நீதித்துறை, ஊடகங்கள் மற்றும் சாதாரண குடிமக்கள் யாராக இருந்தாலும், அவர்களை “எதிர்ப்பு” என்று முத்திரை குத்துவது யாரையும் வலுக்கட்டாயமாக அமைதிப்படுத்தும் கலாச்சாரம். -தேசியவாதிகள்” என்பது நமது ஜனநாயகத்தை முடிவுக்குக் கொண்டுவரும் மற்றும் அரசியலமைப்பை அழிக்கும் ஒரு ஆபத்தான போக்கு. “இந்திய அரசியலின் சூழலில் ‘நாயக வழிபாடு’ அல்லது ‘பக்தி’யின் தீமைகள் குறித்து டாக்டர் அம்பேத்கர் எச்சரித்துள்ளார்,” என்று அம்பேத்கரை மேற்கோள் காட்டி கார்கே கூறினார், “இந்தியாவில் பக்தி அல்லது பக்தியின் பாதை என்று அழைக்கப்படலாம். அல்லது மாவீரர் வழிபாடு, அதன் அரசியலில் உலகில் வேறு எந்த நாட்டின் அரசியலிலும் வகிக்கும் பங்கிற்கு நிகரற்ற பங்கு வகிக்கிறது.மதத்தில் பக்தி ஆன்மாவின் இரட்சிப்புக்கான பாதையாக இருக்கலாம்.ஆனால் அரசியலில் பக்தி அல்லது மாவீரர் வழிபாடு என்பது சீரழிவிற்கும் இறுதியில் சர்வாதிகாரத்திற்கும் ஒரு உறுதியான பாதையாகும்.” சக குடிமக்களுக்கு தனது செய்தியில், கார்கே, “நமது ஜனநாயகத்தின் சீரழிவை அனுமதிப்போமா அல்லது சர்வாதிகாரத்திற்கு வழி வகுக்கலாமா அல்லது நமது அரசியலமைப்பை உருவாக்கியவர்களின் சிறந்த கொள்கைகளைப் பாதுகாக்கவும் பாதுகாக்கவும் முயற்சிப்போமா என்பதை தீவிரமாக சுயபரிசோதனை செய்ய வேண்டிய நேரம் இது. தேர்வு எங்களிடம் உள்ளது, எங்களிடம் மட்டுமே உள்ளது, என்றார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ்18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link