2014 ஆம் ஆண்டு முதல், இந்தியா பல சந்தர்ப்பங்களில் சீனாவிற்கு பதிலளித்துள்ளது, சில சமயங்களில் வலுவான செய்தி, சமிக்ஞை அல்லது தேசிய பாதுகாப்பு தொடர்பான பிரச்சினைகளில் வலுவான அறிக்கைகளை வெளியிடுவதன் மூலம் மற்றும் மூலோபாய இடங்களில் நடந்து வரும் உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களை காட்சிப்படுத்துகிறது.

கடந்த ஒரு மாதமாக, இந்தியா முன் காலில் பேட்டிங் செய்து வருகிறது. ஒவ்வொரு வளர்ச்சியின் போதும், இந்தியா சீனாவிற்கு எதிராக தன்னை வலுவாகக் காட்டிக் கொள்கிறது, செய்தி அனுப்புதல், வலுவான அறிக்கைகள் மற்றும் அது கட்டமைக்கும் வலிமையான எல்லை உள்கட்டமைப்பை வெளிப்படுத்துகிறது.

ஜி ஜின்பிங் மூன்றாவது முறையாக ஆட்சிக்கு வந்த பிறகு, சீனா தனது வெளிநாட்டு ஈடுபாடுகளை முன்னிலைப்படுத்துகிறது என்றால், இந்தியாவும் உலகின் புதிய இராஜதந்திர தலைநகராக உள்ளது, G20 உச்சி மாநாடு மற்றும் SCO கூட்டங்கள், ஒவ்வொரு மாதமும் சராசரியாக, புது தில்லி இரண்டு பேரைப் பெறுகிறது. அரச தலைவர்கள், பல்வேறு முக்கியஸ்தர்கள், வெளியுறவு அமைச்சர்கள் மற்றும் பல்வேறு துறைகளில் பணியாற்றும் பிரதிநிதிகள்.

வெளிவிவகார அமைச்சகம் (MEA) பாராளுமன்றத்திற்கு வழங்கிய தரவுகளின்படி, ஜனவரி 2020 மற்றும் மார்ச் 2022 க்கு இடையில் கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் ஜனாதிபதிகள் மற்றும் பிரதமர்கள் உட்பட வெளிநாட்டு பிரமுகர்கள் 102 முறை இந்தியாவிற்கு வருகை தந்துள்ளனர். ஜனவரி முதல் ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் Anthony Albanese, German Chancellor Olaf Scholz, இத்தாலிய பிரதமர் Giorgia Meloni, பூட்டான் மன்னர் ஜிக்மே கேசர் நாம்கேல் வாங்சுக், ஜப்பான் பிரதமர் Fumio Kishida போன்ற உயர்மட்ட அரசு பயணங்கள்.

சமீபத்திய கடந்த காலத்தில்

சமீபத்தில் அருணாச்சல பிரதேசத்தில் உள்ள இடங்களின் பெயர்களை சீனா வெளியிட்டதால் இந்தியாவுக்கும் சீனாவுக்கும் இடையே பதற்றம் ஏற்பட்டது. இதற்கு புது டெல்லியில் இருந்து கடும் எதிர்ப்பு கிளம்பியது. MEA இன் செய்தித் தொடர்பாளர் அரிந்தம் பாக்சி, “அருணாச்சலப் பிரதேசம் இந்தியாவின் ஒருங்கிணைந்த மற்றும் பிரிக்க முடியாத பகுதியாக இருந்தது, எப்போதும் இருக்கும்” என்றார்.

ஜி20 மாநாட்டின் போது புதிதாக நியமிக்கப்பட்டுள்ள சீனாவின் வெளியுறவுத் துறை அமைச்சரான குயின் கேங், வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் எஸ் ஜெய்சங்கரை புதுதில்லியில் சந்தித்தபோது கூட, சந்திப்பின் புகைப்படம் அவரது ட்விட்டர் பக்கத்தில் இருந்து ட்வீட் செய்யப்பட்டது. இருதரப்பு உறவு, குறிப்பாக எல்லைப் பகுதிகளில் அமைதி மற்றும் அமைதி.

பரஸ்பர மரியாதை, பரஸ்பர உணர்திறன் மற்றும் பரஸ்பர நலன் ஆகிய மூன்று காரணிகளின் அடிப்படையில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான உறவு இருக்க வேண்டும் என்று இந்தியா தனது நிலைப்பாட்டை தெளிவுபடுத்தியது.

பூடான் பிரதமர் லோட்டே ஷெரிங் சர்ச்சைக்குரிய அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டார், இது பல புருவங்களை உயர்த்தியது மற்றும் புதுதில்லியில் வரவேற்பைப் பெறவில்லை, அங்கு அவர், ஒரு வகையில், ட்ரைஜங்ஷன் சர்ச்சையைத் தீர்ப்பதில் இந்தியாவிற்கும் பூடானுக்கும் அடுத்த ஒரு கட்சியாக சீனாவுக்கு சமமான உரிமையை வழங்கினார்.

அதன் சில நாட்களுக்குப் பிறகு, இந்தியா வாங்சுக்கைப் பெற்றுக்கொண்டு எல்லைப் பிரச்சனைகள் உட்பட ‘முழு அளவிலான உறவுகள்’ குறித்து விவாதித்தது. பயணத்திற்குப் பிறகு, வெளியுறவுச் செயலாளர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டார், “பாதுகாப்பு நலன்கள் உட்பட எங்கள் பகிரப்பட்ட நலன்கள் தொடர்பாக இந்தியாவும் பூடானும் நெருங்கிய தொடர்பில் உள்ளன.”

“இந்தியாவிற்கும் பூடானுக்கும் இடையிலான இந்த முன்மாதிரியான மற்றும் தனித்துவமான உறவைத் தவிர, பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பின் நேர சோதனை கட்டமைப்பையும் நாங்கள் கொண்டுள்ளோம்” என்று வினய் மோகன் குவாத்ரா கூறினார்.

இந்தியாவின் VVP VS சீனாவின் XIAOKANG

அருணாச்சல பிரதேசத்தின் 90,000 சதுர கிலோமீட்டர் பரப்பளவை சீனா தனது பகுதி என்று உரிமை கொண்டாடுகிறது. இது சீன மொழியில் ‘ஜாங்னான்’ என்று அழைக்கிறது மற்றும் ‘தென் திபெத்’ என்று மீண்டும் மீண்டும் குறிப்பிடுகிறது. 2017 மற்றும் 2021 ஆம் ஆண்டுகளில் வெளியிடப்பட்ட பட்டியலில், 11 இடங்களை பெயரிடும் பட்டியல், மூன்றாவது இடமாக இருந்தது.

இந்த நேரத்தில், இந்தியா ஒரு அறிக்கையுடன் சீனாவை எதிர்த்தது மட்டுமல்லாமல், உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா அருணாச்சல பிரதேசத்திற்கு ஒரு உயர்மட்ட வருகையுடன், எல்லையோர மாவட்டங்களுக்கான துடிப்பான கிராமத் திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியது.

எல்லைக் கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டுக்கு (எல்ஏசி) அருகில் உள்ள சீனாவின் முன்மாதிரி கிராமமான ஜியோகாங்கிற்குப் பதில் அருணாச்சலப் பிரதேசத்தில் உள்ள எல்லையோர கிராமங்களை சிவில் ராணுவக் கூட்டாண்மை மூலம் சுற்றுலா மையங்களாக மேம்படுத்த இந்தியா திட்டமிட்டுள்ளது.

கடந்த தசாப்தத்தில் கிழக்கு லடாக்கிலிருந்து அருணாச்சலப் பிரதேசம் வரையிலான பகுதிகளில் LAC முழுவதும் 628க்கும் மேற்பட்ட Xiaokang கிராமங்களை சீனா கட்டியுள்ளது.

தெரிந்த அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, “இந்த கிராமங்கள் ஒரு இடையகமாக செயல்படும் மற்றும் எல்லையில் உள்ள கண்காணிப்பு இடுகைகள் மற்றும் ஊடுருவலைத் தடுக்க உதவும்.”

அவர்கள் போர்க் காலங்களில் ‘விரிவாக்கப்பட்ட துருப்புக் கண்டோன்மென்ட்களாக’ செயல்பட முடியும். இது அப்பகுதியில் வாழும் மக்களின் புள்ளிவிவரங்களை மாற்றும் முயற்சியாகும்.

இந்திய அரசாங்கம் LAC எல்லைக் கிராமங்களில் தேவையானதைச் செய்து வருவதால், 2ம் உலகப் போரின் விமான விபத்து நடந்த இடங்களுக்கு சுற்றுப்பயணங்களை ஊக்குவிப்பதும், ஹோம்ஸ்டேகள், மலையேற்றங்கள், முகாம் தளங்கள் மற்றும் ஆன்மீகச் செயல்பாடுகளை மேம்படுத்துவது மற்றும் சுற்றுலாவை மேம்படுத்துவது குறித்தும் தீவிரமாக பரிசீலிப்பது திட்டம். தொலைதூர மாநிலத்திற்கான அணுகலை எளிதாக்குவதற்கு வாலாங்கில் ஹெலிகாப்டர்களுக்கான வணிக தரையிறங்கும் மைதானம்.

ஷாவுக்குப் பிறகு, மற்ற மூத்த அமைச்சர் நிதின் கட்கரி ஜோஜிலா சுரங்கப்பாதையின் பணியை ஆய்வு செய்வதற்காக காஷ்மீருக்கு விஜயம் செய்தார். ஆசியாவின் மிக நீளமானதாகக் கூறப்படும் இந்த சுரங்கப்பாதை, ஸ்ரீநகர் மற்றும் லே இடையே ஆண்டு முழுவதும், அனைத்து வானிலை இணைப்பையும் வழங்கும் மற்றும் பயண நேரத்தை கணிசமாகக் குறைக்கும். இப்பகுதியில் தொடர்பை மேம்படுத்தும் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, ரூ.25,000 கோடி செலவில் 19 சுரங்கப்பாதைகள் கட்டப்பட்டு வருகின்றன.

பார்வையாளர்கள் கூறுகின்றனர்

சீனாவைப் பற்றிய அறிஞர் நம்ரதா ஹசிஜா, “இந்த அரசாங்கத்தை அவமதிக்க சீனா எல்லாவற்றையும் செய்கிறது, அவர்கள் இந்தியாவின் எல்லை வளர்ச்சியை விரும்பவில்லை. லடாக் தனி யூனியன் பிரதேசமாக மாற்றப்பட்டதும், நாங்கள் கால்வானில் நடந்துகொண்ட விதமும் அவர்களுக்குப் பிடிக்கவில்லை. நாங்கள் மெத்தனப் போக்கைக் காட்டவில்லை. எங்களிடம் இன்னும் பெரிய படை வரிசைப்படுத்தல் LAC உடன் உள்ளது. ஜி ஜின்பிங்கின் நிர்வாகம் விரும்பாத சீனாவுக்கு இந்தியா எதிர்வினையாற்றுகிறது மற்றும் கடுமையான சமிக்ஞைகளை அளிக்கிறது.

அரசாங்கம் இந்தியாவை உலக அரங்கில் எடுத்துச் சென்ற விதம் மற்றும் தோரணையானது, முதலாவதாக இல்லாவிட்டாலும், நிச்சயமாக இந்தியா கடந்த சில ஆண்டுகளில் இராஜதந்திரம் மற்றும் வர்த்தகத்திற்கான இரண்டாவது விருப்பமான இடமாக மாறியுள்ளது. ஆசியாவிலேயே சீனாவுக்கு அடுத்தபடியாக இந்தியா மட்டும்தான் கடும் போட்டியை நடத்தி வருகிறது.

ஜின்பிங் தனது மூன்றாவது முறையாக மீண்டும் பதவியேற்றுள்ளதால், கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் நிகழ்ச்சி நிரலில் உள்ள பல்வேறு பிரச்சினைகளில் செயல்பட வேண்டிய அழுத்தம் அவருக்கு அதிகமாக இருப்பதாக பார்வையாளர்கள் கூறுகின்றனர். தைவான் தனது முன்னுரிமை என்ற உணர்வை சீனா தருவதாகவும் சிலர் கூறுகின்றனர், ஆனால் ஜின்பிங் தனது முக்கிய நிகழ்ச்சி நிரல்களை வழங்குவதை அதன் மக்களுக்கு காட்ட விரும்புவதால், இந்தியா தொடர்பான சில நடவடிக்கைகளின் சாத்தியத்தையும் மறுக்க முடியாது. அமெரிக்காவின் ஆதரவு மற்றும் அவர்கள் எல்லையைப் பகிர்ந்து கொள்ளாதது தைவான் விஷயத்தில் ஒரு தடையாக செயல்படுகிறது. இந்தியாவைப் பொறுத்தவரை, நில எல்லையைப் பயன்படுத்தி, சீனா சில நடவடிக்கைகளைத் திட்டமிடலாம். வரலாற்றைப் பொறுத்தவரை, சீனா தைவான் பிரச்சினையில் மட்டுமே பேசுகிறது, ஆனால் இந்தியாவுடன், சீன பிஎல்ஏ சண்டைகள் மற்றும் வீரர்களின் உயிர்களைக் கூட இழந்தன.

சீனாவின் ஒவ்வொரு அறிக்கைக்கும் வலுவாக பதிலளிக்கும் இந்திய அரசின் உத்தி நன்கு சிந்திக்கப்பட்டதாகவே பார்வையாளர்கள் கூறுகின்றனர். இந்தியா திபெத் பிரச்சினையை ஒரு ராஜதந்திரக் கருவியாகப் பயன்படுத்தாது, அல்லது சீனாவை வருத்தப்படுத்த தைவானுடன் பொதுப் பார்வையில் ஈடுபடவில்லை. இந்தியா சீனாவை மட்டுமே எதிர்கொள்கிறது, எல்லையோரப் பகுதிகளில் உள்கட்டமைப்பை உருவாக்குவது, எல்ஏசியில் மிகப்பெரிய படைகளை நிலைநிறுத்துவது, மெத்தனமாக இருப்பது போன்ற வலுவான அறிக்கைகள் மற்றும் நடவடிக்கைகளால் பதிலளிக்கிறது, இது இந்தியா தனது சொந்த நிலத்துக்காகப் போராடும் என்ற வலுவான செய்தியை சீனாவுக்கு வழங்குகிறது. என்ன.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link