ஐடி வருவாய் Q4: தகவல் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களான இன்ஃபோசிஸ் மற்றும் டிசிஎஸ் ஆகியவை மார்ச்-காலாண்டு முடிவுகளுக்குப் பிறகு வெற்றிபெறவில்லை.

இன்ஃபோசிஸ் மற்றும் டிசிஎஸ் ஆகிய இரண்டும் சேர்ந்து 11 சதவீதத்தை கொண்டுள்ளது நிஃப்டி 50 இன்டெக்ஸ் வெயிட்டேஜ், அமெரிக்க வங்கித் துறையில் ஏற்பட்ட குழப்பத்தைத் தொடர்ந்து, குளிர்ச்சியான பொருளாதாரத்திற்குத் தயாராவதற்கு நிறுவனங்கள் தொழில்நுட்பத்திற்கான செலவினங்களைக் குறைத்ததால், காலாண்டு லாபத்தில் ஆய்வாளர்களின் மதிப்பீடுகள் தவறவிட்டன.

இந்தியாவின் இரண்டு பெரிய மென்பொருள் சேவை நிறுவனங்கள் மார்ச் காலாண்டில் வருவாய் மற்றும் வரம்பு இரண்டையும் தவறவிட்டன. டிசிஎஸ் எதிர்பார்ப்புகளைத் தவறவிட்ட நிலையில், இன்ஃபோசிஸ் ஒரு அதிர்ச்சியை அளித்தது.

இரு நிறுவனங்களுக்கும் பெரிய ஒப்பந்த வெற்றிகள் மற்றும் Q4 இல் அட்ரிஷன் விகிதத்தில் கூர்மையான சரிவு ஆகியவை நேர்மறையானவை.

புதன்கிழமை, இன்ஃபோசிஸ் பங்கு விலை பிஎஸ்இயில் 2.79 சதவீதம் குறைந்து ரூ.1,388.60 ஆக முடிந்தது. டிசிஎஸ் 1.61 சதவீதம் சரிந்து ஒவ்வொன்றும் ரூ.3189.85 ஆக முடிந்தது.

TCS, Infosys இடையேயான முக்கிய சிறப்பம்சங்களின் ஒப்பீடு இங்கே

நிகர லாபம்

டிசிஎஸ்: டிசிஎஸ்-ன் நிகர லாபம் ஜனவரி முதல் மார்ச் வரை ரூ.11,392 கோடியாக உயர்ந்துள்ளது, இது முந்தைய காலத்தை விட 14.8 சதவீதம் அதிகமாகும். சராசரியாக ரூ.11,530 கோடி என ஆய்வாளர்கள் மதிப்பிட்டுள்ளனர்.

இன்ஃபோசிஸ்: இந்நிறுவனம் கடந்த ஆண்டை விட 7.8 சதவீத வளர்ச்சியுடன் ரூ.6,128 கோடி நிகர லாபம் ஈட்டியுள்ளது. 6,613 கோடி லாபம் கிடைக்கும் என ஆய்வாளர்கள் எதிர்பார்த்துள்ளனர்.

வருவாய்

டிசிஎஸ்: மும்பையைத் தலைமையிடமாகக் கொண்ட நிறுவனத்தின் செயல்பாடுகளின் வருவாய் ரூ.59,160 கோடியாக இருந்தது, இது ஆண்டுக்கு 16.9 சதவீதம் அதிகமாகும்.

இன்ஃபோசிஸ்: FY23க்கான நிலையான நாணயத்தின் வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை விட 15.4 சதவீதமாக இருந்தது. குறிப்பிடத்தக்க வகையில், டிசம்பர் காலாண்டு வருவாய் அறிவிப்பின் போது, ​​TCS, Wipro மற்றும் பிற IT நிறுவனங்களுடன் சந்தையில் போட்டியிடும் Infosys – FY23 வருவாய் வழிகாட்டுதலை 16-16.5 சதவீதமாக உயர்த்தியுள்ளது (முன்னர் திட்டமிடப்பட்ட 15-16 சதவீதத்திற்கு எதிராக).

மேல் மற்றும் கீழ்நிலை புள்ளிவிவரங்கள்

டிசிஎஸ்: 23ஆம் நிதியாண்டின் 23ஆம் காலாண்டில் டாப்லைன் மற்றும் கீழே இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை நிறுவனம் பதிவு செய்ய முடிந்தது. மேல் மற்றும் கீழ்நிலை புள்ளிவிவரங்கள் இரண்டும் தெரு மதிப்பீடுகளுக்குக் கீழே இருந்தன. அதன் வெளியேறும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ராஜேஷ் கோபிநாதன் டிசம்பர் காலாண்டில் டாப்லைனில் 0.6 சதவீத வளர்ச்சி வட அமெரிக்காவில் ஏற்பட்ட பின்னடைவுகளின் காரணமாக “எதிர்பார்த்ததை விட பலவீனமாக” உள்ளது என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

இன்ஃபோசிஸ்: நிறுவனம் பாட்டம்லைன் மற்றும் டாப்லைன் இரண்டிற்கும் ஆய்வாளர்களின் மதிப்பீடுகளைத் தவறவிட்டது.

ஒப்பந்தம் வெற்றி

டிசிஎஸ்: பெருகிவரும் பொருளாதார சவால்கள் இருந்தபோதிலும், மும்பையை தளமாகக் கொண்ட TCS சமீபத்திய மாதங்களில் சில பெரிய ஒப்பந்தங்களை வென்றுள்ளது, இதில் $700 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மதிப்புள்ள ஒப்பந்தம் உள்ளது, இது மூன்று ஆண்டுகளில் UK இல் மிகப்பெரியது, காப்பீட்டு சேவை வழங்குநருடன்.

அதன் ஜனவரி-மார்ச் ஆர்டர் புத்தகம் $10 பில்லியனாக இருந்தது, இது ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு இருந்ததை விட 11.5 சதவீதம் குறைந்துள்ளது, ஆனால் “எல்லா நேரத்திலும் இல்லாத அளவு பெரிய ஒப்பந்தங்களுடன்.

இன்ஃபோசிஸ்: இன்ஃபோசிஸின் பெரிய ஒப்பந்தத்தின் மொத்த ஒப்பந்த மதிப்பு மார்ச் முதல் மூன்று மாதங்களில் 2.1 பில்லியன் டாலராக இருந்தது.

ஈவுத்தொகை

டிசிஎஸ்: ஒரு ஈக்விட்டி பங்கிற்கு ரூ.24 இறுதி ஈவுத்தொகைக்கு வாரியம் ஒப்புதல் அளித்தது.

இன்ஃபோசிஸ்: மார்ச் 31, 2023 இல் முடிவடையும் நிதியாண்டில் ஒரு பங்கு பங்குக்கு ரூ.17.50 இறுதி ஈவுத்தொகையை வாரியம் பரிந்துரைத்துள்ளது.

தலையின் எண்ணிக்கை, தேய்வு

டிசிஎஸ்: மார்ச் காலாண்டில், டிசிஎஸ் நிகர பணியாளராக மாறியதன் மூலம் அதன் வரலாற்றுப் போக்கிற்குத் திரும்பியது, மேலும் 821 ஊழியர்களைச் சேர்த்து ஒட்டுமொத்த பலத்தை 6.15 லட்சமாக உயர்த்தியது. ஐடி நிறுவனங்களின் முக்கிய அளவீடான பணியாளர்களின் எண்ணிக்கை முந்தைய காலாண்டில் 15.3 சதவீதத்தில் இருந்து 20.1 சதவீதமாக இருந்தது.

தலைமை மனித வள அதிகாரி மிலிந்த் லக்காட் கூறுகையில், 2024 நிதியாண்டிற்கான 40,000 புதியவர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் இலக்கை நிறுவனம் பராமரிக்கிறது மற்றும் ஏற்கனவே 46,000 சலுகைகளை வழங்கியுள்ளது. சம்பள திருத்தங்கள் வழக்கம் போல் இருக்கும், மேலும் சிறந்து விளங்குபவர்களுக்கு 12-15 சதவீதம் உயர்வு கிடைக்கும் என்றார்.

இன்ஃபோசிஸ்: முந்தைய காலாண்டுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​மார்ச் 2023 காலாண்டில் இன்ஃபோசிஸின் தலை எண்ணிக்கை 3,611 பணியாளர்களின் நிகரக் குறைப்பைக் கண்டுள்ளது, மேலும் மொத்த பணியாளர்களின் எண்ணிக்கை 31 மார்ச் 2023 நிலவரப்படி 3,43,234 ஆக சரிந்தது.

இன்ஃபோசிஸின் தன்னார்வத் தேய்வு – ஆய்வாளர்களால் கூர்ந்து கவனிக்கப்பட்ட அளவீடு – முன்னேற்றத்தைக் காட்டியது, கவலைகளைத் தளர்த்தியது. தேய்வு விகிதம் Q4 FY23 இல் 20.9 சதவீதமாக இருந்தது, Q3 இல் 24.3 சதவீதமாக இருந்தது.

இரண்டு நிறுவனங்களுக்கும் என்ன தவறு ஏற்பட்டது?

வெளியேறும் டிசிஎஸ் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ராஜேஷ் கோபிநாதன் கூறுகையில், வட அமெரிக்க வர்த்தகத்தில் காணப்பட்ட தொடர் சரிவு நிறுவனத்தை ஆச்சரியத்தில் ஆழ்த்தியுள்ளது என்றும் அவர்கள் எதிர்பார்த்த டிமாண்ட் பவுன்ஸ்பேக் வரவில்லை என்றும் கூறினார்.

காலாண்டில் நிறுவனம் நிலையான நாணய வருவாய் வளர்ச்சியை 1.5-2 சதவீதமாக எதிர்பார்க்கிறது என்றும் 0.6 சதவீதத்துடன் முடிவடைந்தது என்றும் கோபிநாதன் கூறினார். வட அமெரிக்க வணிகம், குறிப்பாக அமெரிக்காவில் ஏற்பட்ட சரிவு தான் இந்த தவறிற்கு காரணம் என்று அவர் கூறினார்.

வருவாயின் அடிப்படையில் TCS இன் மிகப்பெரிய பிரிவான BFSI, கடந்த ஆண்டின் இதே காலப்பகுதியில் 11.1 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில், காலாண்டில் 9.1 சதவீதமாக வளர்ந்துள்ளது.

இன்ஃபோசிஸ் நிறுவனத்தின் எம்டி & சிஇஓ சலில் பரேக் கூறுகையில், நிறுவனத்தின் வாடிக்கையாளர்களில் சிலரிடம் திட்டமிடப்படாத சரிவுகள் காணப்படுவதாகவும், முடிவெடுப்பதில் தாமதம் குறைந்த அளவுகளை விளைவித்ததாகவும் கூறினார்.

தொலைத்தொடர்பு, ஹைடெக் மற்றும் சில்லறை விற்பனைப் பிரிவுகளில் திட்டமிடப்படாத சரிவு ஏற்பட்டதாகவும், நிதிப் பிரிவில், சொத்து மேலாண்மை மற்றும் முதலீட்டு வங்கி வணிகங்களில் இது வந்ததாகவும் அவர் மேலும் கூறினார்.

“கூடுதலாக நாங்கள் சில ஒரு முறை வருவாய் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தினோம். மார்ச் மாதத்தில் சில உறுதிப்படுத்தல் அறிகுறிகளைக் கண்டாலும், சூழல் நிச்சயமற்றதாகவே உள்ளது. இது எங்கள் காலாண்டில் நிலையான நாணயத்தில் 8.8 சதவீத வளர்ச்சிக்கும், காலாண்டில் 3.2 சதவிகிதம் சரிவுக்கும் வழிவகுத்தது,” என்று அவர் கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link