புவனேஸ்வர்: மத்திய ஆயுதக் காவல் படைகளுக்கு (CAPFs) கான்ஸ்டபிள் (பொதுப் பணி) தேர்வை இந்தி மற்றும் ஆங்கிலம் தவிர, ஒடியா உட்பட 13 பிராந்திய மொழிகளில் நடத்த உள்துறை அமைச்சகம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது. இந்த நடவடிக்கையை ஆர்வலர்கள் வரவேற்றனர்.
இது CAPF இல் உள்ளூர் இளைஞர்களின் பங்கேற்புக்கு உத்வேகம் அளிக்கும் என்றும் பிராந்திய மொழிகளை ஊக்குவிக்கும் என்றும் அதிகாரப்பூர்வ வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. மத்திய கல்வி அமைச்சர் தர்மேந்திர பிரதான், மத்திய அரசின் இந்த நடவடிக்கையை வரவேற்கும் போது, ​​“நமது மொழியியல் பன்முகத்தன்மையைக் கொண்டாடும், இந்திய மொழிகளை மேம்படுத்துவதை ஊக்குவிக்கும் மற்றும் யுவ சக்திக்கு புதிய வாய்ப்புகளைத் திறக்கும் முடிவு. இது நமது இளைஞர்களின் பெரும் பகுதியினருக்கு, குறிப்பாக கிராமப்புறங்களில் இருந்து பயனடையும்.
ஒடியா மீடியம் மாணவர்கள் கேள்விகளைப் புரிந்து கொள்ளவும், பதில்களைத் தங்கள் தாய்மொழியில் பதிலளிக்கவும் இது பெரிதும் உதவும் என்று கஞ்சம் பகுதியைச் சேர்ந்த திபு சாஹு கூறினார். “நான் மாநில போலீஸ் மற்றும் CAPF தேர்வுகளுக்கு தயாராகி வருகிறேன். எனக்கு ஹிந்தி, ஆங்கிலம் இரண்டிலும் சரளமாகப் புலப்படவில்லை. உள்துறை அமைச்சகத்தின் இந்த நடவடிக்கை என்னைப் போன்ற ஆர்வலர்களுக்கு நிச்சயமாக உதவும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
புவனேஸ்வரைச் சேர்ந்த ஜிதேந்திர பெஹரா, மத்திய அரசின் இந்த அறிவிப்புக்கு மகிழ்ச்சி தெரிவித்தார். “எனது ஆங்கிலம் மிகவும் மோசமாக உள்ளது, மேலும் என்னால் இந்தியில் கூட நன்றாக எழுத முடியாது. இப்போது என்னால் கேள்வியை எளிதாகப் புரிந்துகொண்டு எழுத முடிகிறது ஒடியா மொழி எளிதாக,” அவர் மேலும் கூறினார்.
மத்திய ரிசர்வ் போலீஸ் படையின் (சிஆர்பிஎஃப்) முன்னாள் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் ரவீந்திர நாத் மிஸ்ரா, இது மத்திய அரசின் வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க முடிவு என்றார். “இது முன்பே நிறைய செய்திருக்க வேண்டும். இந்த முடிவின் மூலம் லட்சக்கணக்கான விண்ணப்பதாரர்கள் தங்கள் பிராந்திய மொழிகளில் தேர்வில் கலந்துகொள்வதோடு, அவர்களின் தேர்வு வாய்ப்புகளையும் மேம்படுத்தும்” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
இதற்கு மொழி ஆர்வலர் சுப்ரத் குமார் பிரஸ்டி வரவேற்பு தெரிவித்துள்ளார். “மத்திய மற்றும் மாநிலத்தின் அதிகமான தேர்வுகளில் ஒடியா மொழியை சேர்க்க வேண்டும். இது ஆர்வலர்கள் நன்றாக மதிப்பெண் பெறவும், தங்கள் சொந்த எண்ணங்களை தெளிவாக வழங்கவும் உதவும். அனைத்து துறைகளிலும் பிராந்திய மொழிகளுக்கு மரியாதை அளிக்கப்பட வேண்டும்,” என்றார்.
பணியாளர் தேர்வு ஆணையத்தால் நடத்தப்படும் கான்ஸ்டபிள் GD தேர்வுகள் இந்தியா முழுவதிலும் இருந்து லட்சக்கணக்கான விண்ணப்பதாரர்களை ஈர்க்கின்றன. இந்தி மற்றும் ஆங்கிலம் தவிர 13 பிராந்திய மொழிகளில் தேர்வு ஜனவரி 01, 2024 முதல் நடத்தப்படும் என்று அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
மாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேச (UT) அரசாங்கங்கள் உள்ளூர் இளைஞர்கள் தங்கள் தாய்மொழியில் தேர்வெழுத ஊக்குவிக்கும் பிரச்சாரங்களைத் தொடங்கலாம் என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

Source link