கொல்கத்தா: சுனில் கவாஸ்கர் மறுத்ததை சனிக்கிழமை ஒப்புக்கொண்டார் சுனி கோஸ்வாமிரஞ்சி சதம் இந்திய கிரிக்கெட் அணியின் முன்னாள் கேப்டன், புகழ்பெற்ற கால்பந்து வீரரின் பெயரிடப்பட்ட மோஹுன் பாகனின் பிரதான வாயிலை திறந்துவைத்தபோது, ​​அரை வாலியில் கேட்ச் எடுத்தார்.
1962 ஆசிய விளையாட்டுப் போட்டியில் இந்தியாவைத் தங்கப் பக்கம் அழைத்துச் சென்ற கோஸ்வாமி, முதல் தர கிரிக்கெட்டில் வங்காளத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார் மற்றும் ஏப்ரல் 30, 2020 அன்று தனது 82 வயதில் இறந்தார்.
“சுபோ நபோ பர்ஷோ” (பெங்காலி புத்தாண்டு வாழ்த்துக்கள்) என்று தனது உரையைத் தொடங்கி கவாஸ்கர் கூறினார்: “அவருக்கு எதிராக (சுனி கோஸ்வாமி) விளையாடும் அதிர்ஷ்டம் எனக்கு கிடைத்தது. ரஞ்சி கோப்பை (1968-69 சீசன், மும்பை vs பெங்கால் மேட்ச்) 96 ரன்களில் அவர் கேட் அவுட் ஆனதைத் தவறாகக் கருதி, பல வருடங்களுக்குப் பிறகு நான் இப்போது ஒப்புக்கொள்ள வேண்டும்.
“ஸ்லிப்பில் இருந்த நான்தான் அதை ஹாஃப் வாலியில் பிடித்தேன், ஆனால் அது ஒரு கேட்ச் அல்ல என்பதை நான் ஒப்புக்கொள்வதற்கு முன்பே, என்னுடைய மூத்த அணி வீரர் ஒருவர் என்னைக் கட்டிப்பிடித்து கொண்டாட்டத்தில் ‘சன்னி வேண்டாம், சன்னி வேண்டாம்’ என்றார். நன்றாக பேட்டிங் செய்கிறார், அவரை வெளியேற்ற வேண்டும். இதனால் சுனி-டா பின்வாங்க வேண்டும் இல்லையெனில் மும்பைக்கு எதிராக சதம் அடித்திருப்பார்” என்று கவாஸ்கர் மேலும் கூறினார்.
“பல வருடங்கள் கழித்து இதை சுனி டாவிடம் ஒப்புக்கொண்டேன். ஆனால், ‘உங்களுக்கு எதிராக சதம் அடித்தது என் அதிர்ஷ்டம் அல்ல’ என்று அவர் கூறினார். அப்படித்தான் அவர் இருந்தார். பல ஆண்டுகளாக அவரைப் பற்றிய பல இனிமையான நினைவுகள் எனக்கு இருந்தன. இது ஒரு உண்மையான மரியாதை. இந்த சந்தர்ப்பத்தில் கலந்து கொள்ள வேண்டும்.”
சுனி டா இந்திய கால்பந்தின் பிராட்மேன்
கோஸ்வாமி 1956 மற்றும் 1964 க்கு இடையில் 1960 ரோம் ஒலிம்பிக் உட்பட 50 சர்வதேச போட்டிகளில் விளையாடினார்.
பல்துறை விளையாட்டு வீரர் 1962 மற்றும் 1973 க்கு இடையில் 46 முதல் தர கிரிக்கெட் போட்டிகளில் வங்காளத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார்.
“கிரிக்கெட்டில் பிராட்மேனைப் பற்றி நீங்கள் என்ன சொல்ல முடியும், இந்திய கால்பந்தைப் பொருத்தவரை நீங்கள் சுனி-டாவைப் பற்றி சொல்லலாம் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று கவாஸ்கர் தனது உரையில் ‘சுனி’யைத் தொடங்கி வைத்தார். கோஸ்வாமி கேட்வங்காள புத்தாண்டு விழாவில்.
கிளப்பின் வாயில் இரும்பு-பட்டி சட்டத்தின் மேல் சின்னமான பச்சை மற்றும் மெரூன் பாய்மரப் படகு லோகோவைக் கொண்டிருந்தது.
“தீவிர கால்பந்து ரசிகரான எனது மகன் (முன்னாள் கிரிக்கெட் வீரர் ரோஹன்), சுனி டாவின் பெயரிடப்பட்ட ஒரு நுழைவாயிலைத் திறப்பதற்கு மோஹுன் பகான் கிளப் என்னை அழைத்துள்ளது என்று நான் அவரிடம் கூறியபோது மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்தார்.”
“இந்திய கால்பந்தின் முக்கிய வீரர்களில் ஒருவரான சுனி டாவின் பெயரிடப்பட்ட மோஹுன் பகான் கிளப்பின் கேட் திறக்க வருமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுவது மிகப்பெரிய மரியாதை” என்று கவாஸ்கர் கூறினார், ‘ஜெய் மோஹுன் பகான்’ உடன் கையெழுத்திட்டார்.

Source link