வியாழன் அன்று இராணுவம், விரைவு ஆதரவுப் படை (RSF) துணை இராணுவத்தின் அணிதிரட்டலைத் தொடர்ந்து இரு படைகளுக்கும் இடையே மோதல் ஏற்படக்கூடும் என்று எச்சரித்தது, இது சிவிலியன் ஆட்சியை மீட்டெடுப்பதற்கான முயற்சிகளுக்கு இடையூறாக இருக்கும் நீண்டகால கருத்து வேறுபாடுகளின் பொது அடையாளமாக உள்ளது.

2019 ஆம் ஆண்டில் இராணுவத்துடன் சேர்ந்து நீண்டகால ஆட்சியாளர் உமர் அல்-பஷீரை தூக்கியெறிந்த RSF, புதிய தேர்தல்களுக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு இடைநிலைத் திட்டத்தின் கீழ் இராணுவத்துடன் ஒருங்கிணைப்பது குறித்த பேச்சுக்களின் மத்தியில் தலைநகர் கார்ட்டூமிலும் பிற இடங்களிலும் பிரிவுகளை மீண்டும் பணியமர்த்தத் தொடங்கியது.

சூடானில் ஹெமெட்டி என்று அழைக்கப்படும் ஆர்எஸ்எஃப் தலைவர் டகாலோ, 2019 ஆம் ஆண்டு முதல் இராணுவத் தலைவர் புர்ஹான் தலைமையிலான ஆளும் இறையாண்மை கவுன்சிலின் துணைத் தலைவராக இருந்து வருகிறார்.

பல வருட ஒருங்கிணைப்பு காலத்தில் இராணுவத்தின் தளபதி யார் என்பதில் அவர்கள் இன்னும் முரண்படுவதாக வெள்ளியன்று இருவருக்கும் நெருக்கமான வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. இராணுவம் நிராகரிக்கும் சூழ்நிலையில், சிவிலியன் தலைவரால் வழிநடத்தப்பட வேண்டும் என்று RSF கூறுகிறது.

அந்த சர்ச்சையானது அரசியல் கட்சிகளுடன் இறுதி ஒப்பந்தம் கைச்சாத்திடப்படுவதையும் சிவில் அரசாங்கத்தை அமைப்பதையும் தாமதப்படுத்தியுள்ளது.

இராணுவத்தின் வியாழன் எச்சரிக்கையைத் தொடர்ந்து, நிதியமைச்சர் ஜிப்ரில் இப்ராஹிம், டார்பூர் கவர்னர் மின்னி மினாவி மற்றும் இறையாண்மை கவுன்சில் உறுப்பினர் மாலிக் அகர், 2020 அமைதி ஒப்பந்தத்தைத் தொடர்ந்து பதவிகளைப் பெற்ற மூன்று முன்னாள் கிளர்ச்சித் தலைவர்கள் உட்பட பல உள்ளூர் மற்றும் சர்வதேச வீரர்கள் மத்தியஸ்தம் வழங்க முன்வந்தனர்.

“ஒரு நேர்மையான மற்றும் தீவிரமான உரையாடலுக்குப் பிறகு, [Dagalo] எந்த நேரத்திலும் எந்த நிபந்தனையும் இன்றி தனது சகோதரர் இறையாண்மைக் குழுவின் தலைவரான மற்றும் அவரது சகோதரர்களுடன் ஆயுதப் படைகளில் அமர்ந்திருக்க அவர் தயாராக இருப்பதாக அவர் உறுதியளித்தார்,” என்று மூன்று பேரின் அறிக்கை வெள்ளிக்கிழமை கூறியது.

சனிக்கிழமை அதிகாலை ஒரு தனி அறிக்கையில், ஆண்கள் புர்ஹானை சந்தித்ததாகக் கூறினர், அவர் “ஆயுதப் படைகளுக்கும் விரைவு ஆதரவுப் படைகளுக்கும் இடையிலான அவசரப் பிரச்சனையைத் தீர்க்கவும், விஷயங்களை இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பவும் உதவும் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கத் தயாராக இருப்பதாக” கூறினார்.

“நெருக்கடி ஒரு தீர்வை நோக்கி செல்கிறது என்பதை நாங்கள் குடிமக்களுக்கு உறுதியளிக்கிறோம், மேலும் வெற்றியாளர் கூட இழக்கும் ஒரு உள்நாட்டுப் போருக்கு நாட்டை இட்டுச் செல்வதை விட எங்கள் தலைமைக்கு அதிக விழிப்புணர்வு உள்ளது” என்று அவர்கள் மேலும் தெரிவித்தனர்.

இராணுவ வட்டாரங்கள் வெள்ளியன்று ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறியது: RSF தீவிரத்தை குறைக்க வடக்கு நகரமான Merowe இல் உள்ள ஒரு இராணுவ விமான நிலையத்திற்கு அருகில் இருந்து அதன் படைகளை திரும்பப் பெற வேண்டும் என்றும், அதன் நகர்வுகள் இராணுவத்துடன் ஒருங்கிணைக்கப்பட்டு சட்ட வரம்புகளுக்குள் நடக்க வேண்டும் என்றும் கூறியது. RSF வட்டாரங்கள் வெள்ளிக்கிழமை ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தன, இந்த இயக்கங்கள் புர்ஹானுடன் ஒருங்கிணைக்கப்பட்டன.

முரண்பாடுகளை விதைத்தல்

சாத்தியமான மோதலைப் பற்றிய பேச்சு மற்றும் கார்ட்டூம் தெருக்களில் கவச வாகனங்கள் மற்றும் இராணுவ டிரக்குகளைப் பார்ப்பது குடிமக்களை பயமுறுத்தியுள்ளது, பலர் ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தனர்.

பலர் இரு தரப்பையும் குற்றம் சாட்டினர். “அவர்கள் அதிகாரத்திற்காக போராடுகிறார்கள் மற்றும் நாட்டை சூறையாடுகிறார்கள், நாங்கள் உணவு மற்றும் குடிப்பழக்கம், கல்வி மற்றும் சுகாதாரத்திற்காக போராடுகிறோம்,” என்று நபீசா சுலைமான் ஒரு காய்கறி கடையில் அமர்ந்து கூறினார்.

“இராணுவம் மக்களைப் பாதுகாக்க வேண்டும், இப்போது அவர்கள் எங்களுக்கு மிகப்பெரிய ஆபத்து” என்று 35 வயதான இசாம் ஹாசன் கூறினார். “ஆர்எஸ்எஃப் ராணுவத்தின் கட்டுப்பாட்டில் இருக்க வேண்டும். எந்த நாட்டிலும் இரு படைகள் இல்லை” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

சுதந்திரம் மற்றும் மாற்றத்திற்கான படைகள் (FFC), ஜனநாயக சார்பு எதிர்ப்புக் குழுக்கள் மற்றும் தொழிற்சங்கங்களுடன் இணைந்து, இராணுவத்தில் தற்போதுள்ள சட்ட விரோதமான தேசிய காங்கிரஸ் கட்சி (NCP) “முரண்பாட்டை விதைப்பதாக” குற்றம் சாட்டியது. ஒரு அரிய கூட்டு அறிக்கை.

இந்த வார தொடக்கத்தில், NCP அதிகாரி ஒருவர் ராய்ட்டர்ஸிடம், நிலுவையில் உள்ள ஒப்பந்தத்திற்கு எதிராக குழு அதன் பொது நடவடிக்கைகளை அதிகரித்து வருவதாகக் கூறினார்.

பஷீர் வெளியேற்றப்பட்டதை அடுத்து இராணுவமும் RSFம் FFC உடன் அதிகாரத்தைப் பகிர்ந்து கொண்டாலும், 2021 அக்டோபரில் சிவில் அரசாங்கத்திற்கு எதிரான அவர்களின் சதி, பஷீர் விசுவாசிகள் சிவில் சேவைக்குத் திரும்புவதற்கான ஒரு வாய்ப்பை வழங்கியது.

மீள் எழுச்சி தன்னை ஆட்சிக் கவிழ்ப்புக்கு வருந்தவும் புதிய மாற்ற ஒப்பந்தத்தை ஆதரிக்கவும் வழிவகுத்தது என்று ஹெமெட்டி கூறியுள்ளார்.

(எழுத்து: நஃபிசா எல்தாஹிர்; எடிட்டிங் – அலெக்ஸ் ரிச்சர்ட்சன் மற்றும் எமிலியா சிதோல்-மாடரிஸ்)Source link