திம்பு: டோக்லாம் விவகாரத்தில் தனது நிலைப்பாட்டை மாற்றிக்கொள்ள, பூடானுக்கு “சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சி (சிசிபி) கடும் அழுத்தம் கொடுக்கிறது” என்று டெல்லியைச் சேர்ந்த வெளியுறவுக் கொள்கை சிந்தனைக் குழுவான ரெட் லான்டர்ன் அனலிட்டிகா (ஆர்எல்ஏ) தெரிவித்துள்ளது. “நட்பு ஒப்பந்தம் போன்ற ஒப்பந்தங்களின் கீழ் இந்தியாவுடன் தனது வெளியுறவுக் கொள்கையை ஒருங்கிணைக்க கூட ஒப்புக்கொண்ட பூடான், இப்போது CCP தனது நிலைப்பாட்டை மாற்றுவதற்கு பெரிதும் அழுத்தம் கொடுக்கிறது, இதன் காரணமாக பிரதமர் லோடே ஷெரிங் சமீபத்தில் கூறியது. டோக்லாம் சர்ச்சையில் சம பங்கு உள்ளது, ஏனெனில் டோக்லாம் பிரச்சனையை பூடான் மட்டும் தீர்க்க முடியாது, மேலும் பூட்டான், இந்தியா மற்றும் சீனா ஆகிய மூன்று நாடுகளும் சம பங்குதாரர்கள்” என்று RLA அறிக்கையைப் படிக்கவும்.

டோக்லாம் இந்தியா, பூடான் மற்றும் சீனா இடையே சர்ச்சைக்குரிய பகுதியாகும். டோக்லாம் பீடபூமி விவகாரம் 2017 இல் வெளிச்சத்திற்கு வந்தது, CCP இன் தலைமையின் கீழ், சீன துருப்புக்கள் கட்டுமான வாகனங்கள் மற்றும் சாலை அமைக்கும் உபகரணங்களுடன், டோக்லாமில் ஏற்கனவே உள்ள சாலையை தெற்கு நோக்கி நீட்டிக்கத் தொடங்கியது. இந்தியா முழு டோக்லாம் பீடபூமியையும் உரிமை கொண்டாடுகிறது. ரெட் லான்டர்ன் அனலிட்டிகாவின் படி வரலாற்று ஒப்பந்தங்கள்.

சிந்தனைக் குழுவின் கூற்றுப்படி, சீனா பல தசாப்தங்களாக பூட்டானின் இறையாண்மை மற்றும் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டுடன் விளையாடி வருகிறது, சில சமயங்களில் பூட்டானின் பெரிய பகுதிகளை சீன வரைபடங்களில் சீனாவின் ஒரு பகுதியாகக் காட்டுவதன் மூலம், சில சமயங்களில் பூட்டானின் பிரதேசத்தில் கனரக உள்கட்டமைப்பை உருவாக்குவதன் மூலம், ஆனால் பெரும்பாலும் சர்ச்சைக்குரிய இடங்களில் சட்டவிரோதமான இடங்களைக் கட்ட முயற்சிக்கிறது.

பூடானின் நிலப்பரப்பில் சீனாவின் அதிகரித்து வரும் அத்துமீறலைத் தடுக்கும் போது பூட்டானுக்கு வரம்புக்குட்பட்ட விருப்பங்கள் இருப்பதாகத் தோன்றினாலும், CCP யின் மோசமான வார்த்தைகளால் ஈர்க்கப்படாமல், அமைதியான நிலைப்பாட்டை எடுக்க வேண்டியது அவசியம். RLA இன் படி, சீனாவின் பக்கமானது சரியான எதிர் விளைவைப் பெறக்கூடும்.

சீனாவின் சந்தேகத்திற்குரிய கூற்றுகளின் வலையில் பூட்டான் விழக்கூடாது என்றும், சீனாவுடனான பூடானின் மோதல்களைத் தீர்க்க இந்தியா எப்போதும் காட்டும் ஆர்வத்துடன் பதிலடி கொடுக்க வேண்டும் என்றும் அந்த சிந்தனைக் குழு கூறியது. சீனாவின் தாக்கம் இல்லாத நிலையில் பூடான் இந்த விவகாரத்தில் தனது சொந்த தெளிவான நிலைப்பாட்டை எடுக்க வேண்டும். ஆர்எல்ஏவின் கூற்றுப்படி, டோக்லாம் பிரச்சினை ஒரு முக்கியமான புவிசார் அரசியல் பிரச்சினையாகும், இதில் பூடான் ஒரு தவிர்க்க முடியாத பகுதியாகும்; எனவே, பிரதம மந்திரி லோட்டே ஷெரிங், CCP யின் விருப்பங்கள் மற்றும் கற்பனைகளுக்குள் சிக்கிக்கொள்ளும் முன் இந்தியா மற்றும் பூட்டான் ஆகிய இரு நாடுகளின் நலன்களையும் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

Source link