பாட்னா: முதல்வர் நிதீஷ் குமார் ஜாதிவாரி கணக்கெடுப்பின் இரண்டாம் கட்டப் பணியை பக்தியார்பூர் நகரில் உள்ள தனது பூர்வீக வீட்டில் இருந்து சனிக்கிழமை தொடங்கினார் பாட்னா மாவட்டம், மற்றும் நாடு முழுவதும் ஜாதி அடிப்படையிலான மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்புக்கு வலுவாக வாதிடப்பட்டது.
நண்பகலில் தனது மூதாதையரின் வீட்டிற்குச் சென்ற முதல்வர், ஒரு சாதாரண குடிமகனைப் போல ஜாதிவாரி கணக்கெடுப்பில் பங்கேற்றார். கணக்கெடுப்பாளர் திருமதி சனா, முதல்வர் மற்றும் அவரது மகன் நிஷாந்த் குமாரிடம் பல சர்வே தொடர்பான கேள்விகளைக் கேட்டார், பின்னர் அது தொடர்பான பத்திகளில் உள்ளீடுகளை செய்தார்.
முதலமைச்சரின் மூத்த சகோதரர் சதீஷ் குமார் மற்றும் அவரது மனைவியும் தங்கள் குடும்பத்தைப் பற்றிய தகவல்களை கணக்கெடுப்பாளரிடம் தெரிவித்தனர். நிதிஷ் தனது குடும்பத்தின் தலைவரானதால், அறிக்கை படிவத்தில் தனது கையொப்பத்தை வைத்து, “அவர்கள் கணக்கீட்டாளருக்கு வழங்கிய அனைத்து தகவல்களும் சரியானவை” என்று அறிவித்தார்.
கணக்கெடுப்பின் இரண்டாம் கட்ட கணக்கெடுப்பு, இதில் ஒரு நபர்/குடும்பத்தின் ஜாதி மற்றும் பொருளாதார நிலை குறித்த கேள்விகளை கணக்கெடுப்பாளர் கேட்கும், மே 15 வரை தொடரும்.
கணக்கெடுப்பின் இரண்டாம் கட்டத்தை தொடங்கிய உடனேயே ஊடகங்களின் கேள்விகளுக்கு பதிலளித்த நிதிஷ், நாடு தழுவிய ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்புக்கு வலுவாக வாதிட்டார். “நாடு முழுவதும் ஒரே நேரத்தில் ஜாதிவாரியான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு நடத்தினால் மிகவும் நன்றாக இருக்கும். சாதி அடிப்படையிலான மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு குறித்து பலருக்கு அடிப்படையற்ற குழப்பம் உள்ளது. நாட்டில் ஜாதி அடிப்படையிலான மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு நடத்தப்பட வேண்டும்” என்று முதல்வர் கூறினார்.
பீகார் அரசு ‘ஜாதி அடிப்படையிலான கணக்கெடுப்பை’ நடத்தி வருகிறது, ‘ஜாதிவாரி கணக்கெடுப்பு’ அல்ல என்றும் முதல்வர் தெளிவுபடுத்தினார். “மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு நடத்துவது மத்திய அரசின் கடமை. நாடு தழுவிய ஜாதிவாரி கணக்கெடுப்புக்கான எங்கள் கோரிக்கையை மத்திய அரசு ஏற்க மறுத்ததையடுத்து, சாதிவாரியான கணக்கெடுப்பை நடத்துகிறோம். … அனைத்து மாநிலங்களும் பீகார் அரசாங்கத்தின் வழியில் சாதி அடிப்படையிலான கணக்கெடுப்புகளை நடத்தினால் அது மிகவும் பொருத்தமானதாக இருக்கும்,” என்று நிதிஷ் கூறினார், “இந்த கணக்கெடுப்பை நாங்கள் சரியான முறையில் நடத்தினால், மற்ற மாநிலங்கள் பீகாரின் கணக்கெடுப்பு செயல்முறையைப் பின்பற்ற முயற்சிக்கும். ”
ஜாதி அடிப்படையிலான கணக்கெடுப்பின் முடிவுகளை உங்கள் அரசாங்கம் வெளியிடுமா என்று கேட்டதற்கு, இரண்டாம் கட்ட கணக்கெடுப்பு முடிந்ததும், அதன் தரவுகளின் முக்கிய கூறுகளில் பணிகள் தொடங்கும் என்று முதல்வர் கூறினார். தரவு வேலை முடிந்ததும், ஜாதி அடிப்படையிலான கணக்கெடுப்பின் அறிக்கை பீகார் விதான் சபா மற்றும் பீகார் விதான் பரிஷத்தில் தாக்கல் செய்யப்படும். அதன்பிறகு அறிக்கை வெளியிடப்படும் என்றார்.
நாட்டில் பத்தாண்டு மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு நடத்துவதில் தாமதம் ஏற்படுவது குறித்தும் நிதிஷ் கவலை தெரிவித்தார். “முன்பு, 10 ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு நடத்தப்பட்டது. ஆனால் இம்முறை 10 ஆண்டுகள் ஆகியும் மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு தொடங்கவில்லை. இது மிகவும் கவலைக்குரிய விஷயம். நாட்டில் பத்தாண்டு மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பில் இதுபோன்ற தாமதம் ஒருபோதும் நடந்ததில்லை, ”என்று பீகார் முதல்வர் கூறினார்.

Source link