நிதி மறுவரையறைக்கு வரவேற்கிறோம், உங்கள் வாராந்திர டோஸ் இன்றியமையாதது பரவலாக்கப்பட்ட நிதி (DeFi) நுண்ணறிவு – கடந்த வாரத்தில் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றங்களைக் கொண்டு வர வடிவமைக்கப்பட்ட செய்திமடல்.

DeFi இல் கடந்த வாரம் Ethereum மெயின்நெட்டில் ஷபெல்லா மேம்படுத்தலுக்கு வழிவகுக்கும் எதிர்பார்ப்புகளால் நிரப்பப்பட்டது. ஹார்ட் ஃபோர்க் ஏப்ரல் 12 அன்று வெற்றிகரமாக முடிக்கப்பட்டது, வேலிடேட்டர்கள் தங்கள் பங்குதாரர் ஈதரை திரும்பப் பெற அனுமதித்தனர் (ETH) மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு. எவ்வாறாயினும், 253 மதிப்பீட்டாளர்கள் மட்டுமே தங்கள் பங்குதாரர் ஈதர் நிலையிலிருந்து முழுமையாக வெளியேற கையொப்பமிட்டுள்ளனர், பகுப்பாய்வு நிறுவனமான கிளாஸ்நோட் 1% க்கும் குறைவான பங்கு ETH திரும்பப் பெறப்படும் என்று கணித்துள்ளது.

ஷபெல்லாவுக்குப் பிந்தைய மேம்பாட்டிற்கு மத்தியில், ஒரு Ethereum ஆராய்ச்சியாளர், ஈதரை ஸ்டேக்கிங் செய்வது ஒரு தனியுரிமைக் கவலையாக மாறக்கூடும் என்பதை வெளிப்படுத்தியுள்ளார், ஏனெனில் ஈதரை ஸ்டேக்கிங் செய்வது பயனரின் IP முகவரித் தகவலைக் காட்டுகிறது என்பதை அவர் “உள்நாட்டில்” கண்டுபிடித்தார்.

ஒரு ஹேக்கர் பழைய Yearn.finance ஒப்பந்தத்தைப் பயன்படுத்தி 1 குவாட்ரில்லியன் இயர்ன் டெதரை (yUSDT) உருவாக்கினார், பின்னர் yUSDT ஐ மற்ற ஸ்டேபிள்காயின்களுக்கு மாற்றி, $11.6 மில்லியன் மதிப்புள்ள ஸ்டேபிள்காயின்களைப் பிடிக்க அனுமதித்தார்.

DeFi-அடிப்படையிலான நிதிச் சேர்க்கையானது, Fonbnk-ன் Tanda உடனான கூட்டாண்மை மூலம் ஆப்பிரிக்க சிறு தொழில்முனைவோருக்கு பணப்புழக்கம் மற்றும் வருவாய் வாய்ப்புகளை அதிகரிக்க உதவுகிறது.

Ethereum இன் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட மேம்படுத்தலுக்குப் பிறகு கிரிப்டோ சந்தையில் தாமதமான எழுச்சிக்கு நன்றி, சிறந்த 100 DeFi டோக்கன்கள் மற்றொரு நல்ல வாரத்தைக் கொண்டிருந்தன. பெரும்பாலான DeFi டோக்கன்கள் சந்தையின் மற்ற பகுதிகளுடன் பச்சை நிறத்தில் வர்த்தகம் செய்யப்பட்டன.

ஷாங்காய் மேம்படுத்தலுக்குப் பிறகு 1%க்கும் குறைவான பங்கு ETH விற்கப்படும் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது: Glassnode

பீக்கன் செயினில் உள்ள 18.1 மில்லியன் ETH இல் வெறும் 170,000 ஈதர் ஷாங்காய் ஹார்ட் ஃபோர்க் Ethereum இல் செயல்படுத்தப்பட்ட முதல் வாரத்தில் திறக்கப்படும், Glassnode கணித்துள்ளது.

இந்த எண்ணிக்கை 100,000 ஈதர் ($190 மில்லியன்) மதிப்புள்ள ஸ்டேக்கிங் வெகுமதிகள் மற்றும் 70,000 ETH மதிப்புள்ள பங்கு ஈதர் ($133 மில்லியன்) ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது.

தொடர்ந்து படி

ஸ்டேக்கிங் ஐபி முகவரியை வெளிப்படுத்துகிறது, தனியுரிமை கவலைகளைத் தூண்டுகிறது என்று Ethereum ஆராய்ச்சியாளர் கூறுகிறார்

Ethereum அறக்கட்டளையின் (EF) ஒரு ஆராய்ச்சியாளர், ETH ஸ்டேக்கர்களின் IP முகவரிகள் பரந்த அளவிலான மெட்டாடேட்டாவின் ஒரு பகுதியாக கண்காணிக்கப்படுவதாகக் காட்டினார், இதனால் கிரிப்டோகரன்சி சமூகம் தனியுரிமைக் கவலைகளுக்காக Ethereum ஐக் கொடியிடுகிறது.

கிரிப்டோ போட்காஸ்டில் ஏப்ரல் 12 நேர்காணலில் வங்கியற்ற, EF ஆராய்ச்சியாளர் ஜஸ்டின் டிரேக் இந்த தகவலை “உள்நாட்டில்” கற்றுக்கொண்டதாக வெளிப்படுத்தினார். டிரேக் என்ற மெட்டாடேட்டா பரந்த அளவிலான தகவல்களைக் கண்காணிக்கிறது.

தொடர்ந்து படி

Web3 பொருளாதாரம் DeFi-அடிப்படையிலான நிதி உள்ளடக்கம் மூலம் ஆப்பிரிக்காவில் அதிக இழுவை பெற உள்ளது

ஆப்பிரிக்காவில் Web3 கிரிப்டோகரன்சியுடன் தொடங்கியது பிளாக்செயின் தொழில்நுட்பம் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் அவர்களின் நிதி மீதான மக்களின் கட்டுப்பாடு தொடர்பாக நிறைய மாற்றங்களைக் கொண்டுவருகிறது. ஆபிரிக்காவில் Web3 பொருளாதாரம் பரவலாக்கப்பட்ட நிதி அடிப்படையிலான நிதி உள்ளடக்கத்துடன் தொடர்ந்து இழுவை பெற்று வருகிறது.

Fonbnk, Web3 ஆன்-ரேம்ப், இது ஆப்பிரிக்கர்கள் தங்கள் ஏர்டைம் கிரெடிட்களை பரிமாறிக்கொள்வதன் மூலம் கிரிப்டோகரன்சி சொத்துக்களைப் பெற அனுமதிக்கிறது, தாண்டாவின் முகவர் நெட்வொர்க்கில் ஒரு ஏர்டைம் டிரேடிங் சந்தையைத் தொடங்க கிழக்கு ஆப்பிரிக்காவில் உள்ள வணிக நெட்வொர்க் தளமான டாண்டாவுடன் கூட்டு சேர்ந்துள்ளது.

தொடர்ந்து படி

ஹேக்கர் பழைய Yearn.finance ஒப்பந்தத்தை பயன்படுத்தி 1 குவாட்ரில்லியன் yUSDT ஐ பதிவு செய்தார்

பிளாக்செயின் பாதுகாப்பு நிறுவனமான பெக்ஷீல்ட் சமீபத்தில் ஒரு ஹேக்கைக் கண்டறிந்தது, இது சமீபத்திய DeFi சுரண்டலில் $10,000 இலிருந்து 1 குவாட்ரில்லியன் yUSDT ஐ தாக்குபவர் அனுமதித்தது.

பாதுகாப்பு நிறுவனத்தின் கூற்றுப்படி, ஹேக்கர் பின்னர் yUSDT ஐ மற்ற ஸ்டேபிள்காயின்களுக்கு மாற்றினார், இதனால் $11.6 மில்லியன் மதிப்புள்ள டோக்கன்களைப் பிடிக்க அனுமதித்தார். இதில் 61,000 Pax டாலர் (USDP), 1.5 மில்லியன் TrueUSD (TUSD), 1.79 மில்லியன் Binance USD (பஸ்டி), 1.2 மில்லியன் டெதர் (USDT), 2.58 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் நாணயம் (USDC) மற்றும் 3 மில்லியன் டேய் (DAI)

தொடர்ந்து படி

DeFi சந்தை கண்ணோட்டம்

கடந்த வாரம் DeFi இன் மொத்த சந்தை மதிப்பு $54 பில்லியனைத் தாண்டியுள்ளதாக பகுப்பாய்வுத் தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. Cointelegraph Markets Pro மற்றும் TradingView இன் தரவு, சந்தை மூலதனத்தின் அடிப்படையில் DeFi இன் சிறந்த 100 டோக்கன்கள் ஒரு சில வாரங்களைத் தவிர்த்து, பச்சை நிறத்தில் வர்த்தகம் செய்ததைக் காட்டுகிறது.

இந்த வாரத்தின் மிகவும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்திய DeFi மேம்பாடுகள் பற்றிய எங்கள் சுருக்கத்தைப் படித்ததற்கு நன்றி. இந்த ஆற்றல்மிக்க முன்னேறும் இடத்தில் கூடுதல் கதைகள், நுண்ணறிவுகள் மற்றும் கல்விக்கு அடுத்த வெள்ளிக்கிழமை எங்களுடன் சேருங்கள்.