வாஷிங்டன்: பிரதமர் அதற்கு எதிரான போராட்டத்தில் மக்களின் பங்கேற்பு மற்றும் கூட்டு முயற்சிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ள நரேந்திர மோடி, ஒரு யோசனை விவாத மேசைகளில் இருந்து இரவு உணவு மேசைக்கு நகரும் போது வெகுஜன இயக்கமாக மாறும் என்றார். பருவநிலை மாற்றம்.
வெள்ளிக்கிழமையன்று நடைபெற்ற உலகத் தலைவர்களின் கூட்டத்தில் அவர் கூறியதாவது: மக்கள் தங்கள் அன்றாட வாழ்வில் எளிய செயல்கள் சக்தி வாய்ந்தவை என்பதை உணர்ந்தால், சுற்றுச்சூழலில் மிகவும் சாதகமான தாக்கம் ஏற்படும்.
“உலகெங்கிலும் உள்ள மக்கள் காலநிலை மாற்றம் பற்றி நிறைய கேள்விப்படுகிறார்கள். அவர்களில் பலர் நிறைய உணர்கிறார்கள் கவலை ஏனென்றால் அதற்கு என்ன செய்ய முடியும் என்று அவர்களுக்குத் தெரியாது. அரசாங்கங்கள் அல்லது உலகளாவிய நிறுவனங்களுக்கு மட்டுமே பங்கு உள்ளது என்று அவர்கள் தொடர்ந்து உணர வைக்கப்படுகிறார்கள். அவர்களும் பங்களிக்க முடியும் என்பதை அவர்கள் அறிந்தால், அவர்களின் கவலை செயலாக மாறும்” என்று உலக வங்கியால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட “தனிப்பட்டதாக்குதல்: நடத்தை மாற்றம் காலநிலை மாற்றத்தை எவ்வாறு சமாளிக்கும்” மாநாட்டில் உரையாற்றும் போது மோடி கூறினார்.
கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில் அவரும் ஐ.நா. பொதுச்செயலாளரும் துவக்கிய “மிஷன் லைஃப்” என்பதை மேற்கோள் காட்டி, காலநிலை மாற்றத்திற்கு எதிரான போரை ஜனநாயகப்படுத்துவது குறித்த திட்டம் என்று மோடி கூறினார்.
“காலநிலை மாற்றத்தை மாநாட்டு மேசைகளில் இருந்து மட்டும் எதிர்த்துப் போராட முடியாது. ஒவ்வொரு வீட்டிலும் இரவு உணவு மேசைகளில் இருந்து போராட வேண்டும்,” என்று அவர் சர்வதேச நாணய நிதியம் மற்றும் உலக வங்கியின் வருடாந்திர வசந்த கூட்டத்தின் ஓரத்தில் நடைபெறும் மாநாட்டில் கூறினார்.
“ஒரு யோசனை விவாத மேசைகளில் இருந்து இரவு உணவு மேசைக்கு நகரும் போது, ​​அது ஒரு வெகுஜன இயக்கமாக மாறும்”, ஒவ்வொரு குடும்பத்தையும் தனி நபரையும் ஒரு பகுதியாக ஆக்குகிறது, மேலும் அவர்களின் தேர்வுகள் கிரகத்திற்கு உதவுவதோடு அளவையும் வேகத்தையும் வழங்க முடியும், என்றார்.
அன்றாட வாழ்வில் எளிய செயல்கள் சக்தி வாய்ந்தவை என்பதை மக்கள் உணரும் போது, ​​சுற்றுச்சூழலுக்கு சாதகமான தாக்கம் ஏற்படும் என்று பிரதமர் மோடி கூறினார். இந்த விஷயத்தில் இந்திய மக்கள் நிறைய செய்திருக்கிறார்கள், என்றார்.
“கடந்த சில ஆண்டுகளில், மக்கள் உந்துதல் முயற்சிகள் இந்தியாவின் பல பகுதிகளில் பாலின விகிதத்தை மேம்படுத்தியுள்ளன. ஆறுகள், கடற்கரைகள் அல்லது சாலைகள் என எதுவாக இருந்தாலும், மக்கள்தான் மிகப்பெரிய தூய்மை இயக்கத்தை அமைத்தனர். அவர்கள் பொது இடங்கள் இலவசம் என்பதை அவர்கள் உறுதி செய்கிறார்கள். குப்பைகள், எல்இடி பல்புகளுக்கு மாறியவர்கள் வெற்றியடைந்தனர். இந்தியாவில் கிட்டத்தட்ட 370 மில்லியன் எல்இடி பல்புகள் விற்பனை செய்யப்பட்டுள்ளன,” என்று அவர் கூறினார்.
இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் கிட்டத்தட்ட 39 மில்லியன் டன் கார்பன் டை ஆக்சைடு வெளியேற்றத்தைத் தவிர்க்க உதவுகிறது என்று பிரதமர் கூறினார்.
இந்திய விவசாயிகள் நுண்ணீர் பாசனம் மூலம் கிட்டத்தட்ட 7,00,000 ஹெக்டேர் விவசாய நிலங்களை பாதுகாப்பதை உறுதி செய்கின்றனர். ஒரு சொட்டு அதிக பயிர் என்ற மந்திரத்தை நிறைவேற்றி, இதன் மூலம் அதிக அளவு தண்ணீர் சேமிக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.
“மிஷன் லைஃப் கீழ், உள்ளாட்சி அமைப்புகளை சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்ததாக மாற்றுவது, தண்ணீரைச் சேமிப்பது, எரிசக்தி சேமிப்பது, கழிவுகள் மற்றும் மின் கழிவுகளை குறைப்பது, ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறைகளை கடைப்பிடிப்பது, இயற்கை விவசாயத்தை ஏற்றுக்கொள்வது, தினைகளை ஊக்குவித்தல் போன்ற பல களங்களில் எங்கள் முயற்சிகள் பரவியுள்ளன” என்று மோடி கூறினார். கூறினார்.
இந்த முயற்சிகள் 22 பில்லியன் யூனிட் எரிசக்தியைச் சேமிக்கும், ஒன்பது டிரில்லியன் லிட்டர் தண்ணீரைச் சேமிக்கும், கழிவுகளை 375 மில்லியன் டன்கள் குறைக்கும், கிட்டத்தட்ட ஒரு மில்லியன் டன் மின்-கழிவுகளை மறுசுழற்சி செய்து, 2030-க்குள் சுமார் 170 மில்லியன் கூடுதல் செலவைச் சேமிக்கும், என்றார்.
“மேலும், இது 15 பில்லியன் டன் உணவு வீணாவதைக் குறைக்க உதவும்,” என்று மோடி கூறினார், 2020 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய முதன்மை பயிர் உற்பத்தி, உணவு மற்றும் வேளாண்மை அமைப்பின் கூற்றுப்படி, சுமார் ஒன்பது பில்லியன் டன்கள் என்று குறிப்பிட்டார்.
உலகம் முழுவதும் உள்ள நாடுகளை ஊக்குவிப்பதில் உலகளாவிய நிறுவனங்கள் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன என்றார்.
உலக வங்கி குழுவானது காலநிலை நிதியை 26 சதவீதத்திலிருந்து 35 சதவீதமாக மொத்த நிதியுதவியின் பங்காக அதிகரிக்க எதிர்பார்க்கிறது. இந்த காலநிலை நிதியத்தின் கவனம் வழக்கமாக வழக்கமான மரியாதைகளில் உள்ளது, அவர் குறிப்பிட்டார்.
நடத்தை முன்முயற்சிகளுக்கு போதுமான நிதியளிப்பு முறைகள் உருவாக்கப்பட வேண்டும் என்றும், மிஷன் லைஃப் போன்ற நடத்தை முயற்சிகளுக்கு உலக வங்கியின் ஆதரவு பல மடங்கு விளைவை ஏற்படுத்தும் என்றும் பிரதமர் கூறினார்.

Source link