ஜெருசலேம் (ராய்ட்டர்ஸ்) – பலத்த இஸ்ரேலிய போலீஸ் பிரசன்னத்தின் கீழ், ஆர்த்தடாக்ஸ் ஹோலி லைட் விழாவைக் கொண்டாடுவதற்காக, ஆயிரக்கணக்கான பாலஸ்தீனிய கிறிஸ்தவர்கள் மற்றும் உலகம் முழுவதிலுமிருந்து வரும் யாத்ரீகர்கள் சனிக்கிழமை ஜெருசலேமின் பழைய நகரத்தை நிரப்பினர்.

இயேசுவின் உயிர்த்தெழுதலின் அடையாளமாக ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகள் பழமையான கொண்டாட்டம், பொதுவாக ஆயிரக்கணக்கான வழிபாட்டாளர்களை புனித செபுல்கர் தேவாலயத்திற்கு ஈர்க்கிறது, அங்கு கிறிஸ்தவர்கள் இயேசு அடக்கம் செய்யப்பட்டதாக நம்புகிறார்கள்.

ஆனால் இந்த ஆண்டு இஸ்ரேலிய பொலிசார் பாதுகாப்புக் கவலைகளை மேற்கோள் காட்டி நிகழ்வுக்கான அணுகலை கணிசமாகக் குறைத்துள்ளனர்.

முந்தைய ஆண்டுகளைப் போலன்றி, 10,000 வழிபாட்டாளர்கள் தேவாலயத்திற்குள் நிரம்பியிருந்தபோது, ​​இந்த ஆண்டு 1,800 பேர் மட்டுமே உள்ளே அனுமதிக்கப்படுவார்கள், மேலும் 1,200 பேர் வெளியே அனுமதிக்கப்படுவார்கள். பழைய நகரத்தைச் சுற்றியுள்ள கூடுதல் சோதனைச் சாவடிகள் தேவாலயத்தைச் சுற்றியுள்ள பகுதிக்கான அணுகலைக் கட்டுப்படுத்தும்.

உள்ளூர் கிறிஸ்தவ சமூகத்தை வெளியேற்றுவதற்கான நீண்டகால முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக அவர்கள் கருதும் போலீஸ் கட்டுப்பாடுகளுக்கு தாங்கள் ஒத்துழைக்க மாட்டோம் என்று தேவாலயங்கள் தெரிவித்தன.

சில தேவாலயத் தலைவர்கள், ஜெருசலேமில் உள்ள கிறிஸ்தவர்களையும் அவர்களது சொத்துக்களையும் குறிவைத்து வன்முறை மற்றும் நாசவேலைகள் அதிகரித்து வருவதால், தண்டனையிலிருந்து விடுபடாத சூழல் என்று அவர்கள் விவரிப்பது குறித்து கவலை தெரிவித்தனர்.

1967 ஆம் ஆண்டு மத்திய கிழக்குப் போருக்குப் பிறகு, சர்வதேச அளவில் அங்கீகரிக்கப்படாத ஒரு நடவடிக்கையில், சுவர்களால் சூழப்பட்ட பழைய நகரம் மற்றும் அதன் புனிதத் தலங்களை உள்ளடக்கிய கிழக்கு ஜெருசலேமை இஸ்ரேல் இணைத்தது. அது ஜெருசலேமை அதன் நித்திய மற்றும் பிரிக்கப்படாத தலைநகராக பார்க்கிறது.

பாலஸ்தீனியர்கள் கிழக்கு ஜெருசலேமை ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரை மற்றும் காசாவில் எதிர்கால சுதந்திர அரசின் தலைநகராகக் கருதுகின்றனர்.

புனித செபுல்கர் கிழக்கு ஜெருசலேமில் உள்ள பழைய நகரத்தின் கிறிஸ்தவ காலாண்டின் மையத்தில் அமைந்துள்ளது.

பல மணிநேர எதிர்பார்ப்புக்குப் பிறகு, ஜெருசலேமின் கிரேக்க ஆர்த்தடாக்ஸ் தேசபக்தர் சீல் வைக்கப்பட்ட வெற்றுக் கல்லறையிலிருந்து ஒளியேற்றப்பட்ட மெழுகுவர்த்தியுடன் வெளிப்படும் போது விழா உச்சகட்டத்தை அடைகிறது.

இருண்ட தேவாலயத்திலும் அதற்கு வெளியேயும் கூடியிருந்த விசுவாசிகளிடையே ஒளி விரைவாக சிதறடிக்கப்படுகிறது.

(அறிக்கை: ஹென்றிட் சாக்கார்; எடிட்டிங் – அலெக்ஸ் ரிச்சர்ட்சன்)Source link