புனே: கார் மோதியதில், 4 வயது சிறுமி சிக்கலான உடல்நிலையுடன் போராடி 28 நாட்கள் ஐசியுவில் இருந்தார், இப்போது குணமடைந்து வருகிறார். அவரது சிக்கலான மருத்துவ நிலையில் பரவலான மூளைக் காயம், மூளை திசுக்கள் மற்றும் இழைகளுக்கு சேதம், தொடர்ச்சியான வலிப்பு, நுரையீரலில் காயம், நுரையீரல் மற்றும் மார்புச் சுவருக்கு இடையில் காற்று கசிவு ஆகியவை அடங்கும். 32 நாட்களுக்குப் பிறகு சிறுமி டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்டார் பல்துறை முயற்சிகள்.
வழக்கை விளக்கிய டாக்டர் பிரதீப் சூர்யவன்ஷி, எச்ஓடி குழந்தை மருத்துவரும், நியோனாட்டாலஜிஸ்ட், சிறுமி ஆபத்தான நிலையில் இருப்பதாகவும், அவர் பதிலளிக்கவில்லை என்றும் கூறினார். அவர் மேலும் கூறினார், “அவர் சேர்க்கையில், அவளுக்கு தொடர்ந்து பிட்ஸ், குறைந்த பிபி மற்றும் மூச்சு விடுவதில் சிரமம் இருந்தது. தீவிரத்தை கருத்தில் கொண்டு, அவளுக்கு ஊசி போடப்பட்டு வென்டிலேட்டரில் கொண்டு செல்லப்பட்டார். குறைந்த இரத்த அழுத்தம் மற்றும் பலவீனமான நாடித்துடிப்பு மற்றும் அவள் இருந்த அதிர்ச்சி நிலையில், நாங்கள் இரத்த அழுத்தத்தை அதிகரிக்க மருந்துகளைத் தொடங்கினோம். வெளிச்சத்திற்கு அவளது மாணவர்களின் எதிர்வினை மிகவும் மந்தமாக இருந்தது மற்றும் அவை விரிவடைந்துவிட்டன.
இது கடுமையான அதிர்ச்சிகரமான மூளைக் காயத்தைக் குறிக்கிறது என்று மூத்த குழந்தைகள் தீவிர மருத்துவர் டாக்டர் சாகர் லாட் கூறினார். அவர் மேலும் கூறினார், “மேலும் மதிப்பீட்டில், பெருமூளைப் புறணி சம்பந்தப்பட்ட ஆக்சனல் மூளைக் காயம் அவளுக்கு பரவியிருப்பது கண்டறியப்பட்டது. பரவலான அச்சு மூளை காயம் என்பது நரம்பு இழைகளுக்கு பரவலான அதிர்ச்சிகரமான காயம் மற்றும் அதிர்ச்சிகரமான மூளைக் காயம் உள்ள நோயாளிகளுக்கு நோயுற்ற தன்மை மற்றும் இறப்புக்கான முக்கிய காரணமாகும். அவளது மூளை தண்டுக்கு அதாவது மூளையின் கீழ் பகுதியில் பெரும் சேதம் ஏற்பட்டது. மார்பின் CT ஸ்கேன் நுரையீரலில் காயம் இருப்பதைக் காட்டியது.
நிலைமை உடனடியாக பல்நோக்கு அணுகுமுறை மற்றும் சிகிச்சை தேவை என்று டாக்டர் லாட் கூறினார்.
நரம்பியல் அறுவை சிகிச்சை நிபுணர் டாக்டர் சச்சின் மஹாஜன் சிகிச்சையில் ஈடுபட்டார் மற்றும் பழமைவாத சிகிச்சை மற்றும் அறுவை சிகிச்சை தலையீடு இல்லை என்று அறிவுறுத்தினார். ஆனால் அவரது உடல்நிலை சீராகவில்லை. எனவே, இரத்த அழுத்தம், மூளைச் சுத்திகரிப்பு மற்றும் ஃபிட்ஸைக் கட்டுப்படுத்த மருந்துகள் அதிகரிக்கப்பட்டன.
இதுபோன்ற நெருக்கடியான சூழ்நிலையை நிர்வகிப்பது எங்கள் குழுவிற்கு சவாலான பணியாக இருந்தது என்றார் டாக்டர் பிரதீப் சூர்யவன்ஷி. இரத்தக் கசிவைக் கட்டுப்படுத்த அவள் இரத்தத்தையும் பிளாஸ்மாவையும் பெற்றாள். நுரையீரலில் இரத்தக் கசிவைக் கட்டுப்படுத்த அவளுக்கு மிக அதிக வென்டிலேட்டர் அழுத்தம் தேவைப்பட்டது.
72 மணிநேர தொடர்ச்சியான முயற்சிகளுக்குப் பிறகு அவரது முக்கிய அளவுருக்கள் உறுதிப்படுத்தப்பட்டன. ஆனால் அவரது தரப்பில் எந்த பதிலும் இல்லை, எனவே EEG செய்யப்பட்டது, இது இருதரப்பு மெதுவான மூளை அலை செயல்பாட்டைக் காட்டியது, எனவே சிகிச்சை தொடர்ந்தது என்று டாக்டர் சாகர் லாட் கூறினார்.
சிறுமி பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி விபத்தில் சிக்கினார், அதே நாளில் அவர் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார். அவர் பிப்ரவரி 10 ஆம் தேதி அறுவை சிகிச்சைக்கு உட்படுத்தப்பட்டார் மற்றும் மார்ச் 3 ஆம் தேதி அவர் பூரண குணமடைந்த பிறகு டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்டார்.
1 வாரத்திற்குப் பிறகு, தன்னிச்சையான சுவாசம் இல்லை, அதனால் அவள் மூச்சுக்குழாயில் ஒரு சிறிய துளை போடப்பட்டது. டாக்டர் லாட் மேலும் கூறினார், “மெதுவாக ஊட்டம் தொடங்கப்பட்டு தரப்படுத்தப்பட்டது. 2 வாரங்கள் தொடர்ந்த சிகிச்சைக்குப் பிறகு, அவள் கொஞ்சம் கொஞ்சமாக முன்னேற்றம் காண ஆரம்பித்தாள், மூட்டு அசைவுகள் மினுமினுப்பு. அவளுக்கு மீண்டும் வலிப்பு ஏற்பட்டது மற்றும் மாரடைப்பு ஏற்பட்டது. மற்றும் செயலில் புத்துயிர் தேவை. அவளுக்கு வலது பக்க நியூமோதோராக்ஸும் இருந்தது (உங்கள் நுரையீரல் மற்றும் மார்புச் சுவருக்கு இடையில் உள்ள இடைவெளியில் காற்று கசிவு) மற்றும் வெளியேற்றப்பட வேண்டியிருந்தது.
கிட்டத்தட்ட 22 நாட்களுக்கு நாங்கள் நிர்வாகத்தை தொடர்ந்தோம், அதன் பிறகு 28வது நாளில் வென்டிலேட்டர் மற்றும் ஆக்ஸிஜன் நிறுத்தப்பட்டது என்று டாக்டர் சூர்யவன்ஷி கூறினார். நரம்பியல் மறுவாழ்வு தொடர்ந்து, 32 நாட்கள் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்ட பிறகு அவர் டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்டார். டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்ட நேரத்தில் அவள் குழாய் உணவில் இருந்தாள்.
மூன்று வாரங்களுக்குப் பிறகு அவர் வாய்வழியாக ஊட்டத்தை எடுக்கத் தொடங்கினார், மேலும் சாதாரணமாகப் பேசவும் புரிந்துகொள்ளவும் தொடங்கினார் என்றும் டாக்டர் லாட் கூறினார். இது நாம் சந்தித்த இத்தகைய கடுமையான நோயிலிருந்து சிறந்த நரம்பியல் மீட்பு.
பெற்றோர்கள் மகிழ்ச்சியடைந்துள்ளனர் மற்றும் ஒட்டுமொத்த குழுவிற்கும் தங்கள் நன்றியை தெரிவித்துள்ளனர்.
இந்த வெற்றியானது பலதரப்பட்ட முயற்சிகளின் முக்கியத்துவத்தை எடுத்துக்காட்டுவதாக சஹ்யாத்ரி மருத்துவமனையின் இயக்குனர் மற்றும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி அப்ரலி தலால் கூறினார். மிகவும் கடினமான சூழ்நிலைகளில் இது ஒரு புதிய நம்பிக்கையைத் தருவதால் இது முக்கியமானது.

Source link