ராஜ்புத் தலைவர் ஆனந்த் மோகன் சஹர்சா சிறையில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்டார், அங்கு முன்னாள் எம்பி 14 ஆண்டுகளாக ஆயுள் தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார், பீகார் அதன் சிறை விதிகளை திருத்திய பிறகு எளிதாக தெரிகிறது. நிதிஷ் குமார் தலைமையிலான அரசாங்கத்திற்கான ஒரு முக்கிய முடிவில், உள்துறை அமைச்சகம் ஏப்ரல் 10 அன்று பீகார் சிறை கையேடு, 2012 இல் திருத்தத்தை அறிவித்தது.

அரசாங்க ஊழியர்களைக் கொலை செய்ததற்காக ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்பட்ட கைதிகள் தொடர்பான விதியை நீக்குவது தொடர்பான திருத்தம். நிபுணர்களின் கூற்றுப்படி, பீகார் சிறைக் கையேடு, 2012 விதி 481 1A இல் இந்தத் திருத்தத்திற்குப் பிறகு, பணியில் இருக்கும் அரசுப் பணியாளர்களின் கொலை விதிவிலக்காகக் கருதப்படாது, ஆனால் “எளிய” கொலையாகக் கருதப்படும்.

ஜனவரி மாதம், பீகாரில் உயர்சாதி வாக்காளர்களை வெல்லும் முயற்சியில், ராஜ்புத் மன்னன் மகாராணா பிரதாப்பின் நினைவு தினத்தை நினைவுகூரும் வகையில், JD(U) ராஷ்ட்ரிய ஸ்வாபிமான் திவாஸைக் கொண்டாடியது. முதல் அமைச்சர் நிதீஷ் குமார் ஆனந்த் மோகனை விடுதலை செய்ய தன்னால் இயன்றதைச் செய்வதாக அவரது ஆதரவாளர்களுக்கு உறுதியளித்தார். ஜனவரி 22 அன்று, பாட்னாவின் மில்லர் உயர்நிலைப் பள்ளி மைதானத்தில் ஒரு விழாவில் உரையாற்றும் போது, ​​முதல் வரிசையில் அமர்ந்திருந்த சிறையில் இருந்த தலைவரின் ஆதரவாளர்கள் ‘ஆனந்த் மோகன் கோ ரிஹா கரோ’ என்ற முழக்கங்களால் நிதிஷை வரவேற்றனர். முதல்வர் தனது பேச்சை பாதியில் நிறுத்திவிட்டு, “நீங்கள் அவருடைய மனைவியைக் கேளுங்கள் [former MP Lovely Anand] அவரை சிறையில் இருந்து வெளியேற்ற நான் என்ன செய்கிறேன். நீங்கள் அவரைப் பற்றி கவலைப்பட வேண்டாம், நான் என் மட்டத்தில் சிறப்பாக முயற்சி செய்கிறேன்.

திங்களன்று, ஒரு ஸ்கிரீனிங் கமிட்டி ஒரு கூட்டத்தில் மோகனின் சிறைத்தண்டனையை ஆராயும். அவரை விடுவிப்பது குறித்து முடிவு எடுக்கப்பட்டு உயர்மட்டக் குழுவிடம் சமர்ப்பிக்கப்படும். அதன் பின்னரே விடுதலைக்கான நடவடிக்கைகள் ஆரம்பிக்கப்படும்.

பீகார் வாக்காளர்களில் 12 சதவீதமான உயர் சாதி வாக்கு வங்கியில் 4 சதவீதத்தை ராஜபுத்திரர்கள் கொண்டுள்ளனர்.

பாட்னா உயர்நீதிமன்ற வழக்கறிஞர் மயங்க் சேகர் கூறுகையில், மோகன் தனது ஆயுள் தண்டனையை கடந்த ஆண்டு முடித்தார். “அவர் மீது வேறு எந்த வழக்குகளும் இல்லாததால் அவர் விடுதலைக்கு இத்திருத்தம் வழி வகுக்கிறது. விதிகளில் இத்திருத்தம் கொண்டு வந்ததன் மூலம் அவர் சுதந்திர மனிதராக வருவதற்கு இருந்த தடை நீங்கியுள்ளது,” என்றார்.

சேகர் மேலும் கூறுகையில், இந்தத் திருத்தம் அரசியல்வாதிக்கு சாதகமாக அமையும் அதே வேளையில், அதில் ஒரு குறையும் உள்ளது. “புதிய விதி குற்றவாளிகளை தைரியப்படுத்தலாம் மற்றும் அரசு ஊழியர்களைத் தாக்கும் போது சட்டத்தின் பயம் அழிந்துவிடும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

வழக்கு

1994 ஆம் ஆண்டு அப்போதைய கோபால்கஞ்ச் மாவட்ட மாஜிஸ்திரேட் ஜி கிருஷ்ணய்யா கொலை வழக்கில் மோகன் குற்றவாளி. மோகனின் கூட்டாளி சோட்டான் சுக்லா போலீஸ் என்கவுண்டரில் கொல்லப்பட்டதை அடுத்து, தலித் ஐஏஎஸ் அதிகாரி டிசம்பர் 5, 1994 அன்று ஒரு கும்பலால் தாக்கப்பட்டு சுட்டுக் கொல்லப்பட்டார்.

அதிகாரிக்கு எதிராக கும்பலைத் தூண்டியதாக மோகன் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. இந்த வழக்கில் ஆனந்த், அவரது மனைவி லவ்லி ஆனந்த் உள்பட 6 பேர் குற்றவாளிகளாக சேர்க்கப்பட்டனர். 2007-ல் பாட்னா உயர்நீதிமன்றம் அவருக்கு மரண தண்டனை விதித்தது. சுதந்திர இந்தியாவில் ஒரு அரசியல்வாதிக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்ட முதல் வழக்கு இதுவாகும்.

2008-ல் இந்தத் தண்டனை ஆயுள் தண்டனையாகக் குறைக்கப்பட்டது உச்ச நீதிமன்றம். 2012ல், தண்டனையை குறைக்கக்கோரி மோகன் மேல்முறையீடு செய்தார், அது நிராகரிக்கப்பட்டது.

சிறையில் இருந்த போதிலும், மோகன் 1996 இல் ஷியோஹர் லோக்சபா தொகுதியில் இருந்து எம்.பி.யாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். தற்போது சஹர்சா சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார், அவர் ஏற்கனவே 14 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக தண்டனை அனுபவித்துள்ளார்.

முந்தைய விதி மற்றும் என்ன மாறிவிட்டது

மோகனின் விடுதலைக்கு மிகப்பெரிய தடையாக இருந்தது பீகாரின் நிவாரண (தவிர்த்தல்) கொள்கை, 1984. மாற்றங்கள் 2002 இல் செய்யப்பட்டன. அதன்படி, ஐந்து வெவ்வேறு பிரிவுகளில் குற்றஞ்சாட்டப்பட்டு தண்டனை அனுபவிக்கும் கைதிகளை விடுவிக்கக் கூடாது என்ற விதி இருந்தது: ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட கொலை வழக்குகளில் தண்டனை , கற்பழிப்பு, கொள்ளையடித்தல், மரணதண்டனை அல்லது பயங்கரவாத சதித்திட்டம் தயாரித்தல் மற்றும் அரசாங்க அதிகாரியின் கொலை.

பதவிக்காலம் முடிந்தாலும் பழைய விதியால் மோகனால் வெளியே வர முடியவில்லை. இப்போது, ​​ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி அறிவிப்பு மூலம் அரசாங்கம் இதைத் திருத்தியுள்ளது. அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், பீகார் சிறைக் கையேடு, 2012 இன் விதி 481 (i) (a) இல், அரசு அதிகாரி கொலை செய்யப்பட்ட வரியை நீக்கி திருத்தப்பட்டது. விதிவிலக்காக சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. இப்போது, ​​பணியில் அமர்த்தப்பட்ட அரசு அதிகாரி அல்லது ஊழியரின் கொலை இந்த வகையில் கணக்கிடப்படாது. ஐந்தாவது பிரிவைக் கருத்தில் கொள்ளாததால் மோகனின் வெளியீடு எளிதாகும். மற்ற கொலை வழக்குகளைப் போலவே, சிறைக் கைதியும் ஒரு கால அவகாசத்திற்குப் பிறகு விடுவிக்கப்படுவார்.

குடும்பத்தினருக்கும் ஆதரவாளர்களுக்கும் நிவாரணம்

தற்போது, ​​முன்னாள் எம்பி ஆனந்த் மோகனின் மகனான ஆர்ஜேடியின் ஷியோஹர் எம்எல்ஏ சேத்தன் ஆனந்த், தலைவரை நேசிப்பவர்களுக்கு இது பாரிய நிவாரணம் என்று குறிப்பிட்டுள்ளார். “அறிவிப்பை நான் பார்க்கவில்லை என்றாலும், ஆதரவாளர்கள் பலர் ஆர்வத்துடன் என்னை அழைத்துள்ளனர். சமூக வலைதளங்களில் ஆயிரக்கணக்கான ஆதரவாளர்கள் மகிழ்ச்சியில் உள்ளனர். தற்போது, ​​எனது திருமண ஏற்பாடுகளுக்காக நான் ஜெய்ப்பூரில் இருக்கிறேன், ஆனால் உங்கள் மூலம், வாக்குறுதியைக் காப்பாற்றியதற்காக அரசாங்கத்திற்கு எனது நன்றியைத் தெரிவிக்க விரும்புகிறேன். எல்லாம் நல்லபடியாக நடக்கும் என்றும், புதிய விதியால் பலன் பெறலாம் என்றும் நம்புகிறோம். இது 14 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாகிவிட்டது, நாங்கள் நீண்ட காலமாக காத்திருக்கிறோம், ”என்று சேதன் கூறினார் சிஎன்என்-நியூஸ்18.

முன்னாள் எம்.பி.யின் தரப்பு வழக்கறிஞர் சங்கீதா சிங் கூறுகையில், “தலைவர் தனது 14 ஆண்டு பதவிக்காலத்தை 2022ல் முடித்தார். அவர் மகனின் திருமணத்திற்காக ஏப்ரல் 24 வரை பரோலில் இருக்கிறார். இந்த விதி அமல்படுத்தப்பட்டால், அவர் சிறைச்சாலையை சந்திக்காமல் இருப்பது மிகவும் சாத்தியம். இந்த விதி அமல்படுத்தப்பட்டால், சம்பிரதாயங்கள் மட்டுமே எஞ்சியிருக்கும், மேலும் எங்கள் ஆண்டுக் காத்திருப்பு முடிவுக்கு வரும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link