ஸ்டேடின்களை எடுத்துக்கொள்வதால் தசை வலியை அனுபவிப்பவர்களுக்கு மிதமான உடற்பயிற்சி பாதுகாப்பானதா என்று யோசிக்கிறீர்களா? சரி, அமெரிக்கன் கார்டியாலஜி கல்லூரியின் ஜர்னலில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வின்படி, நடைபயிற்சி போன்ற மிதமான தீவிர உடற்பயிற்சிகளில் ஈடுபடும் நோயாளிகளுக்கு ஸ்டேடின் சிகிச்சை தசை சேதம், அசௌகரியம் அல்லது சோர்வை மோசமாக்காது. ஸ்டேடின்களால் தசை அசௌகரியம் அல்லது சோர்வை உணரும் நோயாளிகளுக்கு இந்த கண்டுபிடிப்புகள் உறுதியளிக்கின்றன, ஆனால் அவர்களின் கொலஸ்ட்ரால் அளவைக் குறைக்கவும், அவர்களின் இதயங்களை ஆரோக்கியமாகவும் வைத்திருக்க இன்னும் உடற்பயிற்சி செய்ய வேண்டும்.

ஸ்டேடின்கள் நீண்ட காலமாக எல்.டி.எல் அல்லது “கெட்ட” கொழுப்பைக் குறைப்பதற்கும் இருதய நோய் (சிவிடி) நிகழ்வுகளைத் தடுப்பதற்கும் தங்கத் தரமாக இருந்து வருகின்றன, ஆனால் பொதுவாக அவை நன்கு பொறுத்துக்கொள்ளப்பட்டாலும், அவை சிலருக்கு தசை வலி மற்றும் பலவீனத்தை ஏற்படுத்தும். உடல் செயல்பாடு CVD தடுப்புக்கான ஒரு மூலக்கல்லாகும், குறிப்பாக ஸ்டேடின்களுடன் இணைந்தால்; இருப்பினும், தீவிரமான உடற்பயிற்சி சில ஸ்டேடின் பயன்படுத்துபவர்களுக்கு தசை சேதத்தை அதிகரிக்கும் என்று ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன, இது உடல் செயல்பாடு குறைவதற்கு வழிவகுக்கும் அல்லது மக்கள் தங்கள் மருந்துகளை எடுத்துக்கொள்வதை நிறுத்தலாம்.

மிதமான உடற்பயிற்சியின் தாக்கம் பற்றி குறைவாகவே அறியப்படுகிறது. அறிகுறி மற்றும் அறிகுறியற்ற ஸ்டேடின் பயனர்களில் தசைக் காயத்தின் மீது மிதமான-தீவிர உடற்பயிற்சியின் தாக்கத்தை ஒப்பிடுவதற்கு ஆராய்ச்சியாளர்கள் முயன்றனர், மேலும் கட்டுப்பாடுகளைப் பயன்படுத்தும் nonstatin. ஸ்டேடின் மயால்ஜியா மருத்துவ குறியீட்டு மதிப்பெண்ணைப் பயன்படுத்தி, தசைப்பிடிப்பு, வலி ​​மற்றும்/அல்லது பலவீனம் ஆகியவற்றின் இருப்பு, உள்ளூர்மயமாக்கல் மற்றும் ஆரம்பம் ஆகியவற்றால் அறிகுறி மற்றும் அறிகுறியற்ற தன்மை தீர்மானிக்கப்பட்டது.

இதையும் படியுங்கள்: சீர்குலைந்த தூக்க முறைகள் மோசமான ஸ்கிசோஃப்ரினியா ஸ்பெக்ட்ரம் கோளாறுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன: ஆய்வு

ஸ்டேடின்கள் CoQ10 அளவைக் குறைக்கலாம் மற்றும் குறைக்கப்பட்ட அளவுகள் தசைக் காயத்திற்கு மக்களைத் தூண்டலாம் என்பதால், தசைக் காயம் மற்றும் தசை புகார்களில் லுகோசைட் CoQ10 அளவுகளுக்கு இடையே உள்ள தொடர்பை ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஆய்வு செய்தனர். அனைத்து ஆய்வு பங்கேற்பாளர்களும் தொடர்ந்து நான்கு நாட்களுக்கு ஒரு நாளைக்கு 30, 40 அல்லது 50 கிமீ (முறையே 18.6, 24.8, அல்லது 31 மைல்கள்) நடந்தனர். ஸ்டேடின் பயன்படுத்துபவர்கள் அனைவரும் குறைந்தது மூன்று மாதங்களுக்கு மருந்தை உட்கொண்டுள்ளனர்.

நீரிழிவு, ஹைப்போ- அல்லது ஹைப்பர் தைராய்டிசம், அறியப்பட்ட பரம்பரை எலும்பு தசை குறைபாடுகள், தசை அறிகுறிகளை ஏற்படுத்தும் பிற நோய்கள் அல்லது CoQ10 கூடுதல் பயன்படுத்துபவர்களை ஆராய்ச்சியாளர்கள் விலக்கினர். உடல் நிறை குறியீட்டெண், இடுப்பு சுற்றளவு, உடல் செயல்பாடு அளவுகள் அல்லது வைட்டமின் D3 அளவுகளில் வேறுபாடுகள் எதுவும் இல்லை (குறைந்த வைட்டமின் D3 அளவுகள் ஸ்டேடின்-தூண்டப்பட்ட மயோபதியுடன் தொடர்புடையது, எனவே ஸ்டேடின்-தொடர்புடைய தசை அறிகுறிகளுக்கு ஆபத்து காரணியாக இருக்கலாம்) அடிப்படையில் குழுக்கள். மிதமான தீவிர உடற்பயிற்சிக்குப் பிறகு ஸ்டேடின்கள் தசைக் காயம் அல்லது தசை அறிகுறிகளை அதிகரிக்கவில்லை என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்தனர்.

“தசை வலி மற்றும் சோர்வு மதிப்பெண்கள் அடிப்படை அறிகுறி ஸ்டேடின் பயனர்களில் அதிகமாக இருந்தாலும், உடற்பயிற்சியின் பின்னர் தசை அறிகுறிகளின் அதிகரிப்பு குழுக்களிடையே ஒத்ததாக இருந்தது” என்று ஆய்வின் முதல் ஆசிரியரும் ஒருங்கிணைந்த உடலியல் துறையின் ஆராய்ச்சியாளருமான நீல்ட்ஜே அலார்ட் கூறினார். , நெதர்லாந்தின் நிஜ்மேகனில் உள்ள ராட்பவுட் பல்கலைக்கழக மருத்துவ மையம்.”

இந்த முடிவுகள் நீடித்த மிதமான-தீவிர உடற்பயிற்சி ஸ்டேடின் பயனர்களுக்கு பாதுகாப்பானது மற்றும் உடல் ரீதியாக சுறுசுறுப்பான வாழ்க்கை முறையை பராமரிக்கவும் அதன் இதய ஆரோக்கிய நன்மைகளைப் பெறவும் ஸ்டேடின் பயனர்களால் செய்யப்படலாம் என்பதை நிரூபிக்கிறது. “ஆராய்ச்சியாளர்கள் லுகோசைட் CoQ10 அளவுகள் மற்றும் தசைக் காயம் குறிப்பான்களுக்கு இடையே அடிப்படை அல்லது உடற்பயிற்சிக்குப் பிறகு ஒரு தொடர்பைக் கண்டறியவில்லை அல்லது CoQ10 அளவுகள் மற்றும் தசை சோர்வு எதிர்ப்பு அல்லது தசை வலி மதிப்பெண்களுக்கு இடையே எந்த தொடர்பும் இல்லை.

நியூயார்க்கில் உள்ள மவுண்ட் சினாய் ஹெல்த் சிஸ்டத்திற்கான மெட்டபாலிசம் மற்றும் லிப்பிட்ஸ் இயக்குனர் ராபர்ட் ரோசன்சன் ஒரு தலையங்கக் கருத்தில், ஸ்டேடின்-தொடர்புடைய தசை அறிகுறிகளை அனுபவிக்கும் நோயாளிகள் தசை வலி மற்றும் பலவீனம் மற்றும் வலியை உண்டாக்கும் கவலைகள் காரணமாக உடற்பயிற்சி செய்வதைத் தவிர்ப்பார்கள் என்றார். மோசமான; எவ்வாறாயினும், இருதய நோய்க்கான அதிக ஆபத்தில் உள்ளவர்கள் அல்லது இருதய நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு உடற்தகுதியை மீட்டெடுப்பதற்கும் பராமரிப்பதற்கும் உடற்பயிற்சி அவசியம்.

“ஆய்வின் அடிப்படையில், ஸ்டேடின்-தொடர்புடைய தசை அறிகுறிகளை உருவாக்கும் பல நோயாளிகள் மோசமான தசை பயோமார்க்ஸ் அல்லது செயல்திறன் பற்றி கவலைப்படாமல் மிதமான தீவிர நடைபயிற்சி திட்டத்தில் ஈடுபடலாம்,” என்று அவர் கூறினார்.

Source link