2012 ஆம் ஆண்டு சில்க் ரோடு சந்தையிலிருந்து “சட்டவிரோதமாகப் பெறப்பட்ட” பிட்காயினுடன் இணைக்கப்பட்ட கம்பி மோசடி குற்றச்சாட்டுகளுக்கு குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்ட ஒரு நபருக்கான தண்டனையை நியூயார்க்கின் தெற்கு மாவட்டத்திற்கான யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸ் அட்டர்னி அலுவலகம் அறிவித்துள்ளது.

ஏப்ரல் 14 அறிவிப்பில், அமெரிக்க நீதித்துறை கூறினார் 51,680க்கும் அதிகமான பிட்காயின்களை திருடும் திட்டத்தை செயல்படுத்திய குற்றத்திற்காக ஜேம்ஸ் ஜாங்கிற்கு ஒரு வருடம் மற்றும் ஒரு நாள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.BTC) ஜாங் குற்றச்சாட்டுகளை ஒப்புக்கொண்டார் நவம்பர் 2022 இல், தண்டனைக்காகக் காத்திருந்தார்.

“சைபர் குற்றவாளிகள் இந்த செய்திக்கு செவிசாய்க்க வேண்டும்: நாங்கள் பணத்தைப் பின்தொடர்வோம், உங்களின் திட்டம் எவ்வளவு நுட்பமானதாக இருந்தாலும், எவ்வளவு காலம் எடுத்தாலும் உங்களுக்குப் பொறுப்புக் கூறுவோம்” என்று அமெரிக்க வழக்கறிஞர் டாமியன் வில்லியம்ஸ் கூறினார்.

வில்லியம்ஸின் கூற்றுப்படி, ஜாங் 2012 இல் BTC ஐத் திருடினார் மற்றும் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்ளும் முன் சுமார் 10 ஆண்டுகள் தனது குற்றத்தை மறைக்க முடிந்தது. நவம்பர் 2021 இல் ஜார்ஜியா மாநிலத்தில் உள்ள ஜாங்கின் வீட்டில் இருந்து பிட்காயின் ஹோல்டிங்குகளை அமெரிக்க அதிகாரிகள் கைப்பற்றினர், கிரிப்டோவின் பெரும்பகுதியை தரையில் பாதுகாப்பாகவும், கணினியில் பாப்கார்ன் டின்னில் மறைத்து வைக்கப்பட்டிருந்ததையும் கண்டுபிடித்தனர். அந்த நேரத்தில் நாணயங்களின் மதிப்பு சுமார் $3.4 பில்லியன்.

தொடர்புடையது: சில்க் ரோட்டுடன் இணைக்கப்பட்ட 41K பிட்காயினை விற்க அமெரிக்க அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளது

சில்க் ரோடு சந்தையானது, சுமார் 10 ஆண்டுகளாக செயலிழந்தது, பயனர்கள் ஆயுதங்கள் மற்றும் திருடப்பட்ட கிரெடிட் கார்டு தகவல் போன்ற சட்டவிரோத பொருட்களை வாங்கவும் விற்கவும் அனுமதித்தது, இது அமெரிக்க அதிகாரிகளின் கவனத்தை ஈர்த்தது. மேடையை உருவாக்கியவர், ரோஸ் உல்ப்ரிக்ட், 2013 இல் அவரது பாத்திரத்திற்காக கைது செய்யப்பட்டார். தற்போது இரண்டு ஆயுள் தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார் பரோல் சாத்தியம் இல்லாமல்.

இதழ்: அமெரிக்க அமலாக்க முகமைகள் கிரிப்டோ தொடர்பான குற்றங்கள் மீதான வெப்பத்தை அதிகரிக்கின்றன