புது தில்லி: ஸ்டான்போர்ட் பல்கலைக்கழகத்தின் வருடாந்திர AI இன்டெக்ஸ் ஆய்வின்படி, 2017 ஆம் ஆண்டில் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) அடிப்படையிலான பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளை வழங்கும் வணிகங்கள் பெற்ற நிதியின் அடிப்படையில் இந்தியா ஐந்தாவது இடத்தைப் பிடித்தது. 2022 இல் இந்தியா தென் கொரியா, ஜெர்மனி, கனடா மற்றும் ஆஸ்திரேலியா போன்ற நாடுகளை $3.24 உடன் விஞ்சியது. AI வணிகங்களில் மொத்த முதலீடுகளில் பில்லியன். அமெரிக்கா, சீனா, இங்கிலாந்து, இஸ்ரேல் ஆகிய நாடுகள் இந்தியாவுக்கு முன் இடம் பிடித்துள்ளன.

2013 மற்றும் 2022 க்கு இடையில் AI வணிகங்களுக்கான நிதியுதவி 7.73 பில்லியன் டாலர்களுடன், 2013 மற்றும் 2022 க்கு இடையில் AI இல் முதலீடு செய்ததில் இந்தியா ஆறாவது பெரிய நாடாக இருந்தது என்பதையும் குறியீடு வெளிப்படுத்துகிறது. இந்த முதலீட்டில் 40 சதவீதம் முந்தைய ஆண்டில் செய்யப்பட்டது. . (இதையும் படியுங்கள்: SBI மீண்டும் அம்ரித் கலாஷ் FD திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்துகிறது: வட்டி விகிதம், நன்மைகள் மற்றும் பலவற்றை சரிபார்க்கவும்)

இந்தியாவில் மிகவும் மதிப்புமிக்க AI ஸ்டார்ட்அப் சென்னையை தளமாகக் கொண்ட யூனிஃபோர் ஆகும், இது உரையாடல் AI ஐ உருவாக்குகிறது. கடந்த ஆண்டு, இது ஒரு தொடர்-இ சுற்றில் $400 மில்லியன் திரட்டியது, அதன் மதிப்பை $2.5 பில்லியனாகக் கொண்டு வந்தது. (இதையும் படியுங்கள்: மூத்த குடிமக்களுக்கான சமீபத்திய FD வட்டி விகிதங்கள் 2023: 6 சிறந்த வங்கிகள் 3 ஆண்டு நிலையான வைப்புகளில் 8% க்கும் அதிகமான விகிதங்களை வழங்குகின்றன)

Avatar Growth Capital தலைமையிலான தொடர் C சுற்றில் $30 மில்லியனைப் பெற்ற மேட் ஸ்ட்ரீட் டென், சென்னை மற்றும் அமெரிக்காவில் செயல்படும் AI வணிகம், இந்த ஆண்டின் மிகப்பெரிய நிதி திரட்டல்களில் ஒன்றாகும்.

2021 முதல் உலகளவில் பொருளாதார சரிவு AI இல் முதலீடு குறைந்திருந்தாலும், குறிப்பாக வணிகங்கள் மற்றும் வாடிக்கையாளர்களிடையே OpenAI இன் ChatGPT போன்ற உருவாக்கக்கூடிய AI தீர்வுகளுக்கான மிகப்பெரிய தேவையின் வெளிச்சத்தில், இந்த ஆண்டு துணிகர முதலீட்டாளர் (VC) நிதியுதவி அதிகரிக்கும் என்று நிபுணர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

Source link