வெளியிட்டது: சுகன்யா நந்தி

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 15, 2023, 17:55 IST

CUET UG 2023 மே 21 முதல் 31 வரை நடைபெறும் (பிரதிநிதித்துவ படம்)

CUET UG 2023 மே 21 முதல் 31 வரை நடைபெறும் (பிரதிநிதித்துவ படம்)

CUET UG 2023: ஏப்ரல் 30 அன்று தேசிய தேர்வு முகமையால் (NTA) நகரச் சீட்டு பதிவிறக்கம் செய்யப்படும். விண்ணப்பதாரர்கள் cuet.samarth.ac.in என்ற அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்திற்குச் சென்று இந்த சீட்டைப் பெறலாம்.

தி பொது பல்கலைக்கழக நுழைவுத் தேர்வு (CUET UG) NTA ஆல் நடத்தப்பட்ட 2023 விண்ணப்ப செயல்முறை, ஏப்ரல் 11 அன்று நிறைவடைந்தது. அட்டவணையின்படி, மே 21 முதல் 31 வரை தேர்வு நடைபெறும். ஏப்ரல் 30 அன்று தேசிய சோதனை முகமை (NTA) மூலம் நகரச் சீட்டு பதிவிறக்கம் செய்யப்படும். cuet.samarth.ac.in என்ற அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்திற்குச் சென்று விண்ணப்பதாரர்கள் இந்த சீட்டைப் பெறலாம். அட்மிட் கார்டு தேதி உரிய நேரத்தில் அறிவிக்கப்படும்.

வரவிருக்கும் கல்வி அமர்வுக்கான CUET இளங்கலை தேர்வுக்கு 16 லட்சத்திற்கும் அதிகமான விண்ணப்பதாரர்கள் விண்ணப்பித்துள்ளனர். யுஜிசி தலைவர் மமிதாலா ஜெகதீஷ் குமாரின் அதிகாரப்பூர்வ ட்வீட் படி 41 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளது முந்தைய ஆண்டுடன் ஒப்பிடுகையில் பரீட்சைக்குத் தோற்றிய மொத்த விண்ணப்பதாரர்களின் எண்ணிக்கையில்.

இதையும் படியுங்கள்| CUET 2023: கல்லூரி நுழைவுத் தேர்வு இல்லாமல் இன்னும் சேர்க்கை வழங்கும் இந்தியப் பல்கலைக்கழகங்கள்

ஆங்கிலம், இந்தி, அசாம், பெங்காலி, குஜராத்தி, கன்னடம், மலையாளம், மராத்தி, ஒடியா, பஞ்சாபி, தமிழ், தெலுங்கு, உருது உள்ளிட்ட 13 மொழிகளில் தேர்வு நடத்தப்பட உள்ளது. இது பல நாட்கள் மற்றும் மூன்று வெவ்வேறு ஷிப்டுகளில், வேட்பாளர்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் அவர்களின் பாட விருப்பங்களைப் பொறுத்து நடைபெறும்.

CUET 2023: தேர்வு முறை

தேர்வு மூன்று பிரிவுகளைக் கொண்டிருக்கும், பிரிவு 1A 13 மொழிகளையும், பிரிவு 1B 20 பிற மொழிகளைக் கொண்டுள்ளது, பிரிவு 2 27 டொமைன் பாடங்களைக் கொண்டுள்ளது, மற்றும் பிரிவு 3 பொதுத் தேர்வைக் கொண்டுள்ளது. விண்ணப்பதாரர்கள் அனைத்துப் பிரிவுகளிலிருந்தும் அதிகபட்சமாக 10 பாடங்களைத் தேர்ந்தெடுக்கலாம்.

படிக்க| CUET UG 2023: தேர்வு முறை முதல் பதிவுக் கட்டணம் வரை, இந்த ஆண்டு அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட முக்கிய மாற்றங்களை அறிந்து கொள்ளுங்கள்

இந்த ஆண்டு மாணவர்கள் கேட்கும் கேள்விகளின் எண்ணிக்கை குறைக்கப்பட்டுள்ளது. பிரிவுகள் 1A மற்றும் 1B இன் தேர்வு முறை அப்படியே இருந்தாலும், பிரிவு 2 மற்றும் 3 இல் கேள்விகளின் எண்ணிக்கை குறைக்கப்பட்டுள்ளது. பிரிவு 2 இல், 45-50 கேள்விகளில் 35-40 கேள்விகள் மற்றும் பிரிவு 3 இல், 60க்கு 50 கேள்விகள் முயற்சிக்க வேண்டும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link