தமிழ்நாடு பா.ஜ.க தலைவர் அண்ணாமலை, கடந்த 14-ம் தேதி தி.மு.க-வினரின் ஊழல், சொத்துப் பட்டியலை வெளியிட்டார். அதில், சென்னை மெட்ரோ ரயில் திட்டத்தில் தற்போது முதல்வராக இருக்கும் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு மிகப்பெரிய தொகை கைமாறியதாகக் குற்றம் சாட்டியிருந்தார். குறிப்பாக `அல்ஸ்டாம்’ என்ற ஒப்பந்த நிறுவனம், சிங்கப்பூர் நிறுவனத்தின் மூலம் ஸ்டாலினுக்கு ரூ.200 கோடியைத் தேர்தல் நிதியாக வழங்கியதாக அண்ணாமலை குறிப்பிட்டிருந்தார்.

அண்ணாமலை

இந்த நிலையில், அவ்வாறு எந்தவொரு முறைகேடும் நடைபெறவில்லை என மறுப்பு தெரிவித்து, சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் அறிக்கை வெளியிட்டுள்ளது.

அந்த அறிக்கை, “சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் (சி.எம்.ஆர்.எல்), முதற்கட்ட திட்டத்துக்கான மெட்ரோ ரயில்கள் வாங்கும்போது, ​​அல்ஸ்டோம் டிரான்ஸ்போர்ட் நிறுவனத்துக்குத் தேவையற்ற சலுகைகள் வழங்கப்பட்டதாகக் குற்றம்சாட்டப்பட்டது. குற்றச்சாட்டுகள் முற்றிலும் தவறானவை மற்றும் உண்மைக்குப் புறம்பானவை என்பதை விளக்குவதற்காகவும், பின்பற்றப்பட்ட நியாயமான செயல்முறையை விளக்குவதற்காகவும் இந்த விளக்கம் வெளியிடப்படுகிறது.

இதன் விளைவாக சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் பொதுகருவுலத்துக்கு நூற்றுக்கணக்கான கோடி ரூபாயை மிச்சப்படுத்தியுள்ளது. சென்னை மெட்ரோ ரயில் திட்டம் என்பது இந்திய அரசு, தமிழக அரசு, ஜப்பான் சர்வதேச கூட்டுறவு முகமை (JICA) ஆகியவற்றால் நிதியளிக்கப்பட்ட திட்டமாகும். சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் நான்கு பெட்டிகளைக் (மொத்தம் 168 பெட்டிகள்) கொண்ட 42 மெட்ரோ ரயில்களை வாங்குவதற்கு ஏலம் அறிவிக்கப்பட்டது. இந்த ஒப்பந்தத்துக்கான முன் தகுதி 2009-ம் ஆண்டு செப்.23-ம் தேதி அறிவிக்கப்பட்டது. அல்ஸ்டாம் நிறுவனம், பம்பார்டியர் நிறுவனம் உட்பட நான்கு ஏலதாரர்கள் அனுபவம், நிதித் திறன்கள், உற்பத்தித் திறன்கள் போன்ற கொடுக்கப்பட்ட முன்தகுதி அளவுகோல்களின் அடிப்படையில் முன்தகுதி பெற்றனர்.

சென்னை மெட்ரோ

நிதி ஏலத்துக்குப் பிறகு கூடுதல் ஆவணங்கள் வழங்கப்பட்டதாகக் குற்றம்சாட்டப்பட்டது. இது தவறானது. இரண்டு சேர்க்கைகளும் டெண்டர் சமர்ப்பிப்பதற்கான கடைசி தேதிக்கு குறைந்தபட்சம் 10 நாட்களுக்கு முன்பு வழங்கப்பட்டது. முன்தகுதி பெற்ற நான்கு ஏலதாரர்களும் தங்கள் ஏலத்தை சமர்ப்பித்தனர்.

ஒப்பந்த ஆவணங்கள், சேர்க்கைகள், இறுதித் தேர்வு முதல் டெண்டர் செயல்முறையின் ஒவ்வொரு கட்டமும், மத்திய அரசாங்கத்தின் நகர்ப்புற மேம்பாட்டுச் செயலாளர் தலைமையிலான சி.எம்.ஆர்.எல் வாரியத்துடன் கூடுதலாக JICA-ஆல் ஆய்வுசெய்யப்பட்டு அங்கீகரிக்கப்பட்டது என்பதைக் குறிப்பிடுவது பொருத்தமானது. அதன்படி, இறுதிப் பெட்டி கொள்முதல் பிரான்ஸின் அல்ஸ்டாம் நிறுவனத்துக்கு வழங்கப்பட்டது. அல்ஸ்டாம் முதல் ஒன்பது ரயில்களை (36 பெட்டிகள்) பிரேசிலின் சாவ்பாலோவிலுள்ள தொழிற்சாலையிலிருந்து வழங்கியது. மேலும், அவர்கள் ஆந்திரப் பிரதேசத்திலுள்ள ஸ்ரீசிட்டியில் ஒரு புதிய உள்ளூர் உற்பத்தித் தொழிற்சாலையை நிறுவி, மற்ற ரயில்களை வழங்கினர்.

மெட்ரோ ரயில்களுக்கான ஏலங்கள் அழைக்கப்பட்ட நேரத்தில், ஒரு ஸ்டெயின்லெஸ் ஸ்டீல் மெட்ரோ பெட்டியின் விலை சுமார் ரூ.10 கோடி. அந்த நேரத்தில் பெங்களூரு மெட்ரோவும் ஒரு மெட்ரோ பெட்டிக்கு சுமார் ரூ.10 கோடிக்கு ஏலம் எடுத்தது. மத்திய அரசின் ‘டீம்ட் எக்ஸ்போர்ட்ஸ்’ பலன்கள் காரணமாக, சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் ஒரு மெட்ரோ பெட்டிக்கு சுமார் 8.57 கோடி ரயில்கள் வாங்க முடிந்தது. இதன் மூலம் சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனத்துக்கு சுமார் ரூ.250 கோடி சேமிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது. கூடுதலாக, அல்ஸ்டாம் நிறுவிய புதிய வசதி காரணமாக ரோலிங் பங்குக்கான உள்ளூர் உற்பத்தி வசதிகள் மூன்றாக உயர்ந்துள்ளன. இது அதிக போட்டியை ஏற்படுத்தியிருக்கிறது. மேலும், முந்தைய சி.எம்.ஆர்.எல் கொள்முதலுடன் ஒப்பிடுகையில், மெட்ரோ ரயில்கள் குறைந்த விலையில் இந்தியாவில் முழுமையாக தயாரிக்கப்பட்டது.

எனவே, ‘டீம்ட் எக்ஸ்போர்ட்ஸ்’ சலுகைகளை வழங்குவதன் மூலம் அனைத்து மெட்ரோ ரயில் நிறுவனங்கள், கார்ப்பரேஷனுக்கான பங்குச் செலவில் பெரும் சேமிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது. தேர்வுசெய்யப்பட்ட ஏலதாரர் அல்ஸ்டாம், சென்னை மெட்ரோ ரயில் லிமிடெட் உள்ளிட்ட அரசின் திட்டங்களை ஷெல் நிறுவனங்கள்மூலம் பெற லஞ்சம் கொடுத்த பல்வேறு நாடுகளில் அபராதம் விதிக்கப்பட்டதாக குற்றச்சாட்டு எழுந்துள்ளது. ஒப்பந்தம் எடுத்தவர் இத்தகைய தகாத நடத்தைக்கான தண்டனை நடவடிக்கைகளை எதிர்கொண்டார் என்பது உண்மைதான் என்றாலும், சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனத்தில் கொள்முதலுடன் அவற்றை இணைப்பது முற்றிலும் தவறானது.

சென்னை மெட்ரோ ரயில்

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஏலதாரர் அல்ஸ்டாம் மீது குற்றம்சாட்டப்பட்ட தண்டனை நடவடிக்கைகளுக்கும், சி.எம்.ஆர்.எல் கொள்முதல் செய்வதற்கும் எந்தத் தொடர்பும் இல்லை. சி.எம்.ஆர்.எல்-ஆல் உற்பத்தி செய்யப்பட்ட கொள்முதல் நியாயமான மற்றும் வலுவான கொள்முதல் நடைமுறைகளை மீண்டும் வலியுறுத்துகிறது. இது தொடர்பாக எழுப்பப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகள், தேவையற்ற சலுகைகள், வெளிநாட்டு வழக்குகள் மற்றும் ஷெல் நிறுவனங்களுடனான தொடர்பு ஆகியவை தவறானவை. எனவே அவை முற்றிலும் மறுக்கப்படுகின்றன” என ஐந்து பக்கங்களுக்கு சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் விளக்கமளித்துள்ளது.

Source link