கார்டூம் (சூடான்): சூடானின் இராணுவம் மற்றும் ஒரு சக்திவாய்ந்த துணை ராணுவப் படை தலைநகர் மற்றும் பிற பகுதிகளில் சனிக்கிழமை கடுமையாகப் போரிட்டது, மாற்றத்திற்கான நம்பிக்கைக்கு ஒரு புதிய அடியாக இருந்தது ஜனநாயகம் மேலும் ஒரு பரந்த மோதலின் அச்சத்தை எழுப்புகிறது. மருத்துவர்கள் குழுக்கள் குறைந்தது 27 பேர் இறந்ததாகவும், 180 பேர் காயமடைந்ததாகவும் அறிவித்தனர், எண்ணிக்கை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
இந்த மோதல்கள் இராணுவத்திற்கும் அதன் பங்காளியாக மாறிய போட்டியாளரான விரைவு ஆதரவுப் படைக் குழுவிற்கும் இடையே பல மாதங்களாக அதிகரித்த பதட்டங்களை மூடியது.
அந்த பதட்டங்கள், அக்டோபர் 2021 இராணுவ சதி மூலம் தடம் புரண்ட ஜனநாயகத்திற்கான குறுகிய கால மாற்றத்திற்கு நாடு திரும்ப அரசியல் கட்சிகளுடன் ஒரு ஒப்பந்தத்தை தாமதப்படுத்தியது.
கார்ட்டூமின் தலைநகரில் குழப்பமான காட்சிகள் வெளிப்பட்டன, அங்கு டிரக்-ஏற்றப்பட்ட இயந்திரத் துப்பாக்கிகளில் இருந்து துப்பாக்கிச் சூடு நடத்திய போராளிகள் அடர்த்தியான மக்கள் தொகை கொண்ட சுற்றுப்புறங்களில் சண்டையிட்டனர்.
“தீ மற்றும் வெடிப்புகள் எல்லா இடங்களிலும் உள்ளன” என்று ஓம்டுர்மானில் உள்ள ஒரு பொது மருத்துவமனையின் மருத்துவர் அமல் முகமது கூறினார். “கார்டோமில் இதுபோன்ற போர்களை நாங்கள் இதற்கு முன்பு பார்த்ததில்லை” என்று குடியிருப்பாளர் அப்தெல்-ஹமீத் முஸ்தபா கூறினார்.
நாளின் முடிவில், இராணுவம் RSF உடனான பேச்சுவார்த்தைகளை நிராகரித்து ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டது, அதற்கு பதிலாக அது “கிளர்ச்சி போராளிகள்” என்று அழைக்கப்பட்டதை அகற்ற அழைப்பு விடுத்தது.
துணை ராணுவக் குழுவின் தலைவர், ஆயுதப்படைத் தலைவரை “குற்றவாளி” என்று முத்திரை குத்தினார். 2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பை கூட்டாக ஏற்பாடு செய்த முன்னாள் கூட்டாளிகளுக்கு இடையிலான மோதல் தொடரும் என்று கடுமையான மொழி சமிக்ஞை செய்தது.
இதற்கிடையில், இராஜதந்திர அழுத்தம் அதிகரித்து வருவதாகத் தெரிகிறது. அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர், ஐ.நா. செயலாளர் நாயகம், ஐரோப்பிய ஒன்றிய வெளியுறவுக் கொள்கைத் தலைவர், அரபு லீக்கின் தலைவர் மற்றும் ஆப்பிரிக்க யூனியன் கமிஷன் தலைவர் உள்ளிட்ட உயர்மட்ட இராஜதந்திரிகள் சண்டையை நிறுத்துமாறு தரப்புகளை வலியுறுத்தினர்.
சூடானில் பங்குகளை வைத்திருக்கும் அரபு நாடுகள் – கத்தார், எகிப்து, சவூதி அரேபியா மற்றும் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் – போர்நிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்து இரு தரப்பினரும் பேச்சுவார்த்தைக்கு திரும்ப வேண்டும்.
சவூதி அரேபியா மற்றும் ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தின் வெளியுறவு அமைச்சர்களுடன் ஆலோசனை நடத்தியதாக அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஆண்டனி பிளிங்கன் தெரிவித்துள்ளார்.
ஞாயிற்றுக்கிழமை அதிகாலை ஒரு அறிக்கையில், “கட்சிகள் முன் நிபந்தனையின்றி விரோதத்தை உடனடியாக முடிவுக்குக் கொண்டுவருவது அவசியம் என்பதை நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம்.
சூடானின் இராணுவத் தளபதி ஜெனரல் அப்தெல்-ஃபத்தா புர்ஹான் மற்றும் RSF இன் தலைவர் ஜெனரல் ஆகியோருக்கு இடையே பல மாதங்களாக அதிகரித்த பதட்டங்களுக்குப் பிறகு இந்த சண்டை வருகிறது. முகமது ஹம்தான் டகாலோ.
இது 2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்புக்குப் பிறகு பல ஆண்டுகளாக அரசியல் அமைதியின்மையைத் தொடர்ந்து வந்தது.
சமீபகால பதட்டங்கள், டகாலோ தலைமையிலான RSF எவ்வாறு ஆயுதப் படைகளுடன் ஒருங்கிணைக்கப்பட வேண்டும் மற்றும் எந்த அதிகாரம் செயல்முறையை மேற்பார்வையிட வேண்டும் என்பதில் கருத்து வேறுபாடு இருந்து வருகிறது.
அரசியல் குழுக்களுடனான சூடானின் கையொப்பமிடப்படாத மாறுதல் ஒப்பந்தத்தின் முக்கிய நிபந்தனை இந்த இணைப்பு ஆகும்.
சனிக்கிழமை அதிகாலையில் சண்டை வெடித்தது. இரு தரப்பினரும் யார் தொடங்கினார்கள் என்று குற்றம் சாட்டினர், மேலும் தலைநகரைச் சுற்றியுள்ள மூலோபாய நிறுவல்களை யார் கட்டுப்படுத்தினார்கள் என்பதில் போட்டி உரிமைகோரல்களையும் செய்தனர்.
சனிக்கிழமை பிற்பகுதியில், சூடான் முழுவதும் குறைந்தது 27 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 180 க்கும் மேற்பட்டோர் காயமடைந்தனர். குறைந்தபட்சம் ஆறு இறப்புகள் தலைநகர் கார்ட்டூம் மற்றும் அதன் சகோதர நகரமான ஓம்டுர்மானில் பதிவாகியுள்ளன, மேலும் எட்டு இறப்புகள் தென்மேற்கில் உள்ள தெற்கு டார்பூர் மாகாணத்தின் தலைநகரான நயாலாவுக்கு அருகில் பதிவாகியுள்ளதாக சூடான் டாக்டர் சிண்டிகேட் தெரிவித்துள்ளது.
மேற்கு டார்பூர் பகுதி மற்றும் வடக்கு நகரமான மெரோவில் இன்னும் பலர் கணக்கிடப்படவில்லை என நம்பப்படுவதால், பலி எண்ணிக்கை அதிகமாக இருக்கலாம் என்று சிண்டிகேட் கூறியது.
இராணுவம் சனிக்கிழமை பிற்பகுதியில் ஒரு அறிக்கையில், ஓம்டுர்மானில் உள்ள அனைத்து RSF தளங்களையும் அதன் துருப்புக்கள் கைப்பற்றியதாகக் கூறியது, அதே நேரத்தில் தலைநகர் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள துணை இராணுவ நிலைகள் மீது குடியிருப்பாளர்கள் கடுமையான வான்வழித் தாக்குதல்களை இரவு வரை தொடர்ந்ததாக தெரிவித்தனர்.
இரவுக்குப் பிறகும், கார்ட்டூமின் பல பகுதிகளில் துப்பாக்கிச் சூடு மற்றும் வெடிச் சத்தங்கள் இன்னும் கேட்டதாக அவர்கள் தெரிவித்தனர்.
ஃப்ளாஷ் பாயிண்ட்களில் ஒன்று கார்டூம் சர்வதேச விமான நிலையம். விமான நிலையம் மூடப்பட்டதாக முறையான அறிவிப்பு எதுவும் இல்லை, ஆனால் முக்கிய விமான நிறுவனங்கள் தங்கள் விமானங்களை நிறுத்தி வைத்தன.
சவூதி அரேபியாவின் தேசிய விமான நிறுவனம் தனது விமானம் ஒன்று “விபத்து” என்று அழைத்தது. விமானம் தார் சாலையில் தீப்பிடித்து எரிவதை வீடியோ காட்டுகிறது. மற்றொரு விமானமும் தீப்பிடித்ததாக தெரிகிறது.
ஃப்ளைட்-ட்ராக்கிங் இணையதளமான ஃப்ளைட் ராடார் 24, உக்ரைனில் உள்ள கிய்வ் விமான நிறுவனமான ஸ்கைஅப் நிறுவனத்திற்கு போயிங் 737 என அடையாளம் கண்டுள்ளது. கருத்துக்கான கோரிக்கைக்கு அது உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை.
விமான நிலையத்தில் இரண்டு பொதுமக்கள் கொல்லப்பட்டதாக மருத்துவர்கள் குழு தெரிவித்துள்ளது.
ஆயுதப் படைத் தலைவர் புர்ஹான், கத்தாரை தளமாகக் கொண்ட செயற்கைக்கோள் செய்தி வலைப்பின்னல் அல் ஜசீராவிடம், RSF துருப்புக்கள் கார்ட்டூமுக்கு தெற்கே இராணுவத்தை “தொல்லைப்படுத்தியதில்” இந்த நாள் தொடங்கியது, இது மோதல்களைத் தூண்டியது. RSF போராளிகள் கார்டூம் விமான நிலையத்திற்குள் நுழைந்து சில விமானங்களுக்கு தீ வைத்தனர்.
இராணுவத்தின் தலைமையகம் மற்றும் சூடானின் ஜனாதிபதியின் இடமான குடியரசு அரண்மனை உட்பட அனைத்து மூலோபாய வசதிகளும் தனது படைகளின் கட்டுப்பாட்டில் இருப்பதாக அவர் கூறினார். மேலும் துருப்புக்களை கார்ட்டூமுக்கு அனுப்புவதாக அவர் அச்சுறுத்தினார்.
RSF துருப்புகளைச் சுற்றி பர்ஹான் போரைத் தொடங்கினார் என்று டகலோ குற்றம் சாட்டினார். “இந்த குற்றவாளி, அவர் இந்த போரை எங்கள் மீது கட்டாயப்படுத்தினார்,” என்று அவர் கூறினார்.
“அடுத்த சில நாட்களில்” சண்டை முடிந்துவிடும் என்று தான் நம்புவதாக டகலோ அல் ஜசீராவிடம் கூறினார்.
RSF அதன் படைகள் கார்ட்டூம் மற்றும் வடக்கு நகரமான Merowe தலைநகரில் இருந்து வடமேற்கே சுமார் 350 கிலோமீட்டர் (215 மைல்) தொலைவில் உள்ள மூலோபாய இடங்களை கட்டுப்படுத்தியதாக குற்றம் சாட்டியது. இராணுவம் இந்த கூற்றுக்களை “பொய்கள்” என்று நிராகரித்தது.
வடக்கு மாகாணம், மோதலால் பாதிக்கப்பட்ட டார்பூர் பகுதி மற்றும் செங்கடலில் உள்ள மூலோபாய கடலோர நகரமான போர்ட் சூடான் உள்ளிட்ட நாடு முழுவதும் மோதல்கள் நடந்தன என்று ஒரு இராணுவ அதிகாரி கூறினார், ஏனெனில் அவர் இல்லை. ஊடகங்களுக்கு விளக்கமளிக்க அதிகாரம் உள்ளது.
2019 ஜூன் மாதம் கார்ட்டூமில் உள்ள இராணுவத் தலைமையகத்திற்கு வெளியே 120க்கும் மேற்பட்ட எதிர்ப்பாளர்களைக் கொன்ற போராட்ட முகாம், கடந்த நான்கு ஆண்டுகளாக, கவுண்டி முழுவதும் உள்ள எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிரான துஷ்பிரயோகங்களுக்கு புர்ஹான் மற்றும் டகாலோ மீது ஜனநாயக சார்பு ஆர்வலர்கள் குற்றம் சாட்டியுள்ளனர்.
பல குழுக்கள் அவர்களைப் பொறுப்பேற்குமாறு பலமுறை கோரிக்கை விடுத்துள்ளன. RSF நீண்ட காலமாக டார்பூர் மோதலுடன் தொடர்புடைய அட்டூழியங்கள் என்று குற்றம் சாட்டப்பட்டது.
2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பில் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்ட முன்னாள் பிரதமர் அப்தல்லா ஹம்டோக், சண்டை அதிகரித்தால் பிராந்திய மோதல் ஏற்படும் என எச்சரித்தார். “படப்பிடிப்பை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும்,” என்று அவர் தனது ட்விட்டர் கணக்கில் பதிவிட்ட இரு தரப்புக்கும் வீடியோ வேண்டுகோள் விடுத்தார்.
கேமரூன் ஹட்சன்மூலோபாய மற்றும் சர்வதேச ஆய்வுகளுக்கான மையத்தின் மூத்த கூட்டாளியும் முன்னாள் அமெரிக்க இராஜதந்திரியுமான ஒருவர், சண்டை மேலும் விரிவடையும் மற்றும் நீடித்தது, இராணுவம் மற்றும் RSF தலைவர்களுக்கு அழுத்தம் கொடுக்க பிராந்திய நாடுகளின் கூட்டணியை உருவாக்க அமெரிக்காவிற்கு அழைப்பு விடுத்தார். தணிக்க.
சூடானுக்கான ஐ.நா. தூதுவர் வோல்கர் பெர்தஸ் மற்றும் சூடானில் உள்ள சவுதி தூதர் அலி பின் ஹசன் ஜாஃபர் ஆகியோர் வன்முறையை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்காக டகலோ மற்றும் புர்ஹானுடன் தொடர்பு கொண்டுள்ளனர் என்று ஐ.நா. அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.
சூடானுடனான நில எல்லைகளை மூடுவதாக சாட் அறிவித்தது.

Source link