வாஷிங்டன்: அமெரிக்க வர்த்தக செயலாளர் ஜினா ரைமண்டோ, பிரதமர் நரேந்திர மோடியை ‘நம்பமுடியாத, தொலைநோக்கு பார்வை கொண்டவர்’ என்றும், இந்தியாவை உலக வல்லரசாக முன்னோக்கி கொண்டு செல்ல வேண்டும் என்ற அர்ப்பணிப்பு மற்றும் விருப்பத்துடன் மிகவும் பிரபலமான உலக தலைவர் என்றும் புகழாரம் சூட்டியுள்ளார். கடந்த மாதம் இந்தியாவில் இருந்த ரைமொண்டோ, சனிக்கிழமையன்று இந்திய தூதரகம் நடத்திய நிகழ்வின் போது, ​​பிரதமர் மோடியுடனான தனது சமீபத்திய உரையாடல்களை விவரித்தார்.

“பிரதமர் மோடியுடன் ஒன்றரை மணி நேரத்திற்கும் மேலாக செலவிட எனக்கு நம்பமுடியாத வாய்ப்பு கிடைத்தது. அவர் ஒரு காரணத்திற்காக மிகவும் பிரபலமான உலகத் தலைவர். அவர் நம்பமுடியாதவர், தொலைநோக்கு பார்வை கொண்டவர் மற்றும் இந்திய மக்களுக்கான அவரது அர்ப்பணிப்பு அளவு விவரிக்க முடியாதது. ஆழமான மற்றும் உணர்ச்சிவசப்பட்ட மற்றும் உண்மையான மற்றும் உண்மையானது. மேலும் மக்களை வறுமையில் இருந்து மீட்டெடுத்து, இந்தியாவை ஒரு உலகளாவிய சக்தியாக முன்னோக்கி கொண்டு செல்ல வேண்டும் என்ற அவரது விருப்பம் உண்மையானது, அது நடக்கிறது,” என்று பார்வையாளர்களின் இடிமுழக்க கரகோஷங்களுக்கு மத்தியில் ரைமண்டோ கூறினார்.

“இந்த சந்திப்பின் சிறந்த பகுதி இது. பிரதமர் மோடியை அறிந்த அனைவருக்கும் தெரியும், அவர் ஒரு தொழில்நுட்ப வல்லுநர் மற்றும் அவர் விவரங்களில் ஆழமாக இருக்கிறார். எனவே, வெள்ளிக்கிழமை 7.30 மணிக்கு அவரது வீட்டில் என்னைக் கண்டேன். இரவு, ரேடியோ அணுகல் நெட்வொர்க்குகள் மற்றும் செயற்கை நுண்ணறிவு பற்றிய விவரங்களைப் பற்றி பேசுவது ஆச்சரியமாக இருந்தது,” என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த மாதம் இந்தியா-அமெரிக்க வர்த்தக உரையாடல் மற்றும் இந்தியா-அமெரிக்க தலைமை நிர்வாக அதிகாரி மன்ற சந்திப்பிற்காக ரைமண்டோ இந்தியா வந்திருந்தார்.

அவர் இந்தியாவிற்கு உயர் அதிகாரம் கொண்ட வணிகக் குழுவை வழிநடத்தினார்.

“வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில், தொழில்நுட்பத்தின் இரண்டு சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள் இருக்கும். ஒன்று நமது ஜனநாயக விழுமியங்களுடன் ஒத்துப்போகிறது, மற்றொன்று இல்லை. நான் அவரிடம் சொன்னேன், அமெரிக்காவும் இந்தியாவும் இந்த தொழில்நுட்ப சுற்றுச்சூழல் அமைப்பில் உலகை வழிநடத்த வேண்டும். ஒரு துடிப்பையும் தவறவிடாமல். , அவர் வாரம் முழுவதும் பயணம் செய்த பிறகு, அவர் என்னிடம் கூறினார், சரி, செயலர் AI செயற்கை நுண்ணறிவுக்காக நிற்கவில்லை. அவர், “AI என்பது அமெரிக்கா-இந்தியா தொழில்நுட்பம்” என்று அவர் கூறினார்.

51 வயதான ரைமண்டோ, முன்னோக்கிச் செல்லும்போது, ​​இந்தியாவும் அமெரிக்காவும் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) புரட்சியை வழிநடத்தும் என்று கூறினார்.

“அமெரிக்காவிற்கும் இந்தியாவிற்கும் இடையே இன்னும் ஆழமான ஒத்துழைப்பு மற்றும் கூட்டாண்மை கொண்ட ஒரு புதிய சகாப்தத்தில் நாங்கள் நுழைகிறோம். நான் கூட்டாண்மை என்ற வார்த்தையை வேண்டுமென்றே பயன்படுத்துகிறேன், இளம் கூட்டாண்மை சம பங்காளிகள் ஒன்றாக வேலை செய்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

கலாசாரம், பாரம்பரியம் மற்றும் கொண்டாட்டங்கள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் இந்தியாவின் சிறந்தவை அவரது வருகையின் போது காட்சிப்படுத்தப்பட்டதாக ரைமண்டோ ஒப்புக்கொண்டார்.

“நான் இந்தியாவில் இருந்தபோது, ​​நான் பெண்களைச் சந்தித்தேன், மேலும் அற்புதமான பெண் நெசவாளர்கள் மற்றும் கைவினைஞர்களைச் சந்தித்தேன். உங்கள் யூனிகார்ன் தொழில்முனைவோர் சிலரைச் சந்தித்தேன். முதலீட்டாளர்களைச் சந்தித்தேன். மிகப்பெரிய தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகளைச் சந்தித்தேன். இந்தியா வந்துவிட்டது, இந்தியா வந்துவிட்டது. வந்ததை விட அதிகம். இது ஒரு உண்மை. இப்போது நாம் செய்ய வேண்டியது அமெரிக்காவிற்கும் இந்தியாவிற்கும் இடையிலான உறவை ஆழப்படுத்த வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

“ஏனென்றால், அமைச்சர் (நிர்மலா) சீதாராமன் கூறியது போல், ஜனநாயகம் குழப்பமானது. எங்கள் ஜனநாயகம் வேறுபட்டது, குழப்பமானது மற்றும் அபூரணமானது, ஆனால் நாங்கள் பன்முகத்தன்மையை மதிக்கிறோம், கல்வியை மதிக்கிறோம், மனித உரிமைகளை மதிக்கிறோம், சமத்துவத்தை மதிக்கிறோம்.” அவள் சேர்த்தாள்.

இதற்கிடையில், பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங்கின் இல்லத்தில் ரைமண்டோ ஹோலி விளையாடிய படங்கள் மற்றும் வீடியோ கிளிப்புகள் சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகி வருகின்றன, இது அமெரிக்காவிற்கும் இந்தியாவிற்கும் இடையிலான வலுவான உறவை பிரதிபலிக்கிறது.

Source link