பெரும்பாலான ஸ்டண்ட் ரைடர்கள் தாங்கள் ஓடும் ஆபத்தை அறிந்திருக்கிறார்கள், குறிப்பாக ஹைதராபாத்தைச் சேர்ந்த சாலிக் சோனி* போன்ற பைக்கர்-இன்ஃப்ளூயன்ஸர் போன்ற ஹெல்மெட்களைப் பற்றி கவலைப்படவில்லை. “என்னை இன்ஸ்டாகிராமில் 40,000க்கும் அதிகமான பின்தொடர்பவர்கள் உள்ளனர், அவர்கள் எனது Yamaha FZ S உடன் நான் செய்யும் வீலிகள் மற்றும் ஸ்டாப்பிகளை போதுமான அளவு பெற முடியாது. சில நேரங்களில் அவர்கள், ‘சகோ, ஹெல்மெட் அணியுங்கள். ஆனால் நான் அதில் போதுமான ஸ்டைலாகத் தெரியவில்லை,” என்று சாலைப் பாதுகாப்பு விதிகளை மீறியதற்காக அவர் மீது பதிவு செய்யப்பட்ட வழக்குகளின் வரலாற்றைக் கொண்ட 22 வயது மாணவர் கூறுகிறார். பொது சாலைகளில் ஸ்டண்ட் சவாரி செய்ததற்காக அவரது பைக்குகள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன. அவரது கார் ஒரு முறை வட்ட இயக்கத்தில் “டிஃப்டிங்” க்காக இழுத்துச் செல்லப்பட்டது. அவரது முன்னாள் காதலியின் குடும்பம், சோனியின் மகளை பில்லியனாகக் கொண்ட ஆபத்தான ஸ்டண்ட்களால் சோர்வடைந்து, அவர்களது உறவை முறித்துக் கொண்டது. “ஆனால் ஒரு பைக்கர் ஒருபோதும் கைவிடுவதில்லை,” என்கிறார் சோனிஅடிக்கடி கை, கால்கள் மற்றும் முகத்தில் பலத்த காயம் அடைந்தவர்.
சோஷியல் மீடியா லைக்குகளுக்காக வெறித்தனமான ஸ்டண்ட்களுக்கு அடிமையானவர் சோனி மட்டும் அல்ல. ஏப்ரலில் வைரலான 13 வினாடி வீடியோவில், பாந்த்ரா குர்லா காம்ப்ளக்ஸ் (பிகேசி) பகுதியில் பைக்கின் இருபுறமும் பில்லியன் சவாரி செய்தும், கை அசைத்தும் சிரித்துக்கொண்டும் இரு பெண்களுடன் வீலி ஓட்டியதற்காக மும்பை ஆடவர் மீது வழக்கு பதிவு செய்யப்பட்டது. ரைடர் மீது IPC மற்றும் 279 (அடிப்படையில் வாகனம் ஓட்டுதல்) மற்றும் 336 (உயிர்களுக்கு ஆபத்து) ஆகியவற்றின் கீழ் வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. மோட்டார் வாகன சட்டம், 1988, மற்றும் இரண்டு பெண்கள் கூட துரோகிகளாக பதிவு செய்யப்பட்டனர். சுமார் ஒரு வாரம் கழித்து, மும்பை போலீஸ் வெஸ்டர்ன் எக்ஸ்பிரஸ் நெடுஞ்சாலையில் வெஸ்டர்ன் எக்ஸ்பிரஸ் நெடுஞ்சாலையில் பந்தயம், சட்டவிரோத பந்தயம் மற்றும் ஸ்டண்ட் சவாரி செய்ததற்காக 82 பைக்கர்களை கைது செய்தனர் – அவர்களில் 10 பேர் சிறார்கள். சமூக வலைதளத்தில் பைக் பந்தயத்திற்கான அழைப்பை குழு வெளியிட்ட பிறகு இந்த தகவல் கிடைத்தது.
இந்த மரணத்தை எதிர்க்கும் ஸ்டண்ட்களை பிரபலப்படுத்துவதில் பெரிய மற்றும் சிறிய திரை இரண்டுக்கும் பங்கு உண்டு. டாம் குரூஸ் (மிஷன் இம்பாசிபிள்), கீனு ரீவ்ஸ் (ஜான் விக்), பாலிவுட்டில் தூம் கும்பல் அல்லது ரோடீஸ் மற்றும் ஸ்டண்ட் மேனியா போன்ற ரியாலிட்டி ஷோக்கள்.
இந்தியாவில் இந்த விளையாட்டு சட்டப்பூர்வமாக அங்கீகரிக்கப்படவில்லை என்றாலும், விதிகளின்படி விளையாடும் சில தொழில்முறை ஸ்டண்ட் பைக்கர்களும் உள்ளனர்: சிறப்பு தடங்களில் நிகழ்த்துதல், உரிமையாளர்கள் மற்றும் காவலர்களிடம் அனுமதி பெறுதல் மற்றும் பாதுகாப்பு உபகரணங்களைப் பயன்படுத்துதல் – முழங்கை பட்டைகள் மற்றும் தோள்பட்டை தொப்பிகள் வரை. கட்டுப்பாட்டு ஹெல்மெட், கையுறைகள் மற்றும் பூட்ஸ் தவிர, பின் பாதுகாப்பாளர்கள் மற்றும் மார்புக் காவலர்கள். ஆனால் ஸ்டண்ட் பைக்கிங்கின் சமூக ஊடக உலகம் காட்டு காட்டு மேற்கு.
பம்பையா மொழியில் ‘சாப்ரிஸ்’ என்று அழைக்கப்படும் விதியை மீறுபவர்கள், விளையாட்டின் மீது மரியாதை இல்லாதவர்கள் என்று சாதகர்கள் கூறுகிறார்கள். “நீங்கள் ஹெல்மெட் அணியவில்லை என்றால், உங்கள் வீலி வீடியோக்கள் உடனடியாக மில்லியன் கணக்கான பார்வைகளைப் பெறும். அந்தப் புகழ் குறுகிய காலத்துக்குக் குறைந்தாலும் சாப்ரிஸ் கவலைப்படுவதில்லை,” என்கிறார் மும்பையைச் சேர்ந்த ப்ரோ ஸ்டண்ட் பைக்கர் சச்சின் கெங்லே, அவர் மோட்டார் சைக்கிள் ஸ்டண்ட்களை பாதுகாப்பான, கட்டுப்பாடான சூழல்களில் ஆஃப்-ரோடு டிராக்குகள், தனியார் கலவைகள் போன்றவற்றில் ஊக்குவிக்கும் வகையில் ‘வீலி ஸ்கூல்’ நடத்தி வருகிறார். தடுப்புகள் கொண்ட சிமென்ட் திட்டுகள்.
குற்றவாளிகளைக் கண்டறிவது அவருக்குத் தெரியும். “அவர்களின் வீடியோக்கள் பெரும்பாலும் பொதுச் சாலைகளிலும், ஆரவாரம் செய்யும் கூட்டத்தின் முன்னிலையிலும் படமாக்கப்படுகின்றன. அவர்களிடம் ஹெல்மெட், ஜாக்கெட் அல்லது சரியான காலணிகள் இல்லை. சாப்ரிஸ் அவர்களின் வீடியோக்களில் பெண்களைக் காட்டுகிறார், மேலும் ஒலிப்பதிவு ராப் பாடல்கள் ட்ரெண்டிங்கில் உள்ளது,” என்கிறார் கெங்கல்.
மேற்கு தில்லியைச் சேர்ந்த குர்மான் சிங், பிசாசு-கட்டுப்பாடு, பொறுப்பற்ற பைக் ஓட்டுநராக இருந்து, போட்டி பைக்கர் கும்பல் மற்றும் குண்டர்களை வேட்டையாட போலீஸாருக்கு உதவுகிறார், மேலும் ஸ்டண்ட்-பைக்கிங்கின் அடிவயிற்றை நன்கு அறிந்தவர். பாட்ஷா மற்றும் கலைஞர்களுக்காக தனது ராயல் என்ஃபீல்டு புல்லட்டில் மறக்கமுடியாத ஸ்டண்ட்களை நிகழ்த்தி 20க்கும் மேற்பட்ட இசை வீடியோக்களில் தோன்றியுள்ளார். யோ யோ ஹனி சிங். ஆனால் இன்று 29 வயதான இவருக்கு சண்டைக்காட்சிகளில் ஆர்வம் இல்லை. “நான் ஒரு வாழ்க்கை முறை செல்வாக்கு செலுத்துபவராக இருக்க விரும்புகிறேன். இது ஒரு பரந்த கேன்வாஸைக் கொண்டுள்ளது. பைக்குகளுக்கு முக்கிய பார்வையாளர்கள் உள்ளனர்,” என்று சிங் கூறுகிறார், ஜம்முவில் ஸ்டண்ட் பைக்கிங் காளான்களாக வளர்கிறது. “பணம் செலுத்தப்பட்ட பைக் விபத்துக்கள் காட்சிகளுக்காக செயல்படுத்தப்படுகின்றன. சப்ரிஸ் தங்கள் சொந்த பைக்கை ராம் மற்றும் சாலையில் சண்டை தொடங்கும். பார்வையாளர்கள், பெரும்பாலும் வயதுக்குட்பட்ட பைக்கர்களை உள்ளடக்கியவர்கள், இந்த வீடியோக்களைப் பார்க்கிறார்கள். வேகமாக ஓடும் மோட்டார் பைக்கின் கர்ஜனையால் பயந்து போகும் பெண்களின் எதிர்வினைகளைப் படம்பிடிப்பது மற்றொரு சிறந்த விற்பனையாகும்,” என்று சிங் கூறுகிறார், சில மோட்டார் நிறுவனங்களும் பந்தய பயன்பாடுகளும் பார்வையில் மட்டுமே அக்கறை கொண்ட வீடியோக்களில் பிராண்ட் விளம்பரங்களை அனுமதிக்கின்றன.
சிலர் தாங்கள் பணத்திற்காக அதில் இருப்பதாக ஒப்புக்கொள்கிறார்கள். பீகாரைச் சேர்ந்த அமித் குமார், டிஜிட்டல் மார்க்கெட்டிங்கில் ஒரு நாள் வேலை செய்வதன் மூலம் கிடைக்கும் வருமானத்தை அதிகரிக்க, தனது வீடியோக்களைப் பணமாக்குவதற்கான ஒரே வழி, ஆபத்தான ஸ்டண்ட்களைச் செய்வதே என்கிறார். “பாட்னாவில் ஸ்டண்ட் பைக்கிங் பயிற்சி செய்ய ஏதேனும் நியமிக்கப்பட்ட இடங்கள் இருப்பது போல் இல்லை,” என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.
மும்பையில் சாலை பாதுகாப்பு வழக்கறிஞரான முஷ்டாக் அன்சாரி, ட்விட்டர் கைப்பிடியான Pothole Warriors ஐ இயக்கி வருகிறார், கடந்த சில மாதங்களாக, இரண்டு பெண்கள் மோட்டார் சைக்கிளில் தடுமாறிய ஸ்டண்ட் உட்பட, வேகமாக ஓட்டும் பைக்கர்களை அழைத்துள்ளார். குறைந்தபட்சம் மும்பையிலாவது இந்த ரோட் டேர்டெவில்களை சட்டம் மெதுவாகப் பிடிக்கிறது என்று அவர் கூறுகிறார். “மும்பை காவல்துறை இப்போது சமூக ஊடகங்களை உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து வருகிறது,” என்கிறார் அன்சாரி. பைக் ஓட்டுபவர்களுக்கு சிறைத்தண்டனையும், பெற்றோருக்கு அபராதமும் விதிக்க அவர் பரிந்துரைத்தார். “ஒவ்வொரு ஆறு மாதங்களுக்கும் சாலை பாதுகாப்பு விதிகள் மற்றும் விதிமுறைகள் குறித்த புதுப்பித்தல் படிப்புகளை போக்குவரத்து போலீசார், தவறான உரிமம் வைத்திருப்பவர்களுக்கு நடத்த வேண்டும்,” என்கிறார் அன்சாரி.
* கோரிக்கையின் பேரில் பெயர் மாற்றப்பட்டது

Source link