புவனேஸ்வர்: ஐந்து நாட்கள் இடைவெளிக்குப் பிறகு மாநிலம் முழுவதும் பள்ளிகள் திங்கள்கிழமை திறக்கப்படுகின்றன. வெப்பச்சலனம் மற்றும் வெயிலின் தாக்கம் அதிகரித்து வருவதால் பள்ளிகளை ஏப்ரல் 12 முதல் ஏப்ரல் 16 வரை மூட மாநில அரசு உத்தரவிட்டுள்ளது.
இருப்பினும், சனிக்கிழமை வெளியிடப்பட்ட சமீபத்திய உத்தரவில் காலை பள்ளிகளின் நேரத்தை அரசாங்கம் மாற்றியுள்ளது. மாநிலத்தின் பெரும்பாலான இடங்களில் 40 டிகிரி செல்சியஸ் வெப்பநிலை பதிவாகியுள்ளதால், ஒன்றாம் வகுப்பு முதல் பன்னிரெண்டாம் வகுப்பு வரையிலான மாணவர்களுக்கான காலை வகுப்புகளின் நேரத்தை மாற்றியுள்ளது. வகுப்புகள் ஏற்கனவே இருக்கும் அட்டவணையை விட 30 நிமிடங்கள் முன்னதாகவே தொடங்கி முடிவடையும்.
ஏப்., 1ம் தேதி முதல், 12ம் வகுப்பு வரை படிக்கும் மாணவர்கள், ஏப்., 11ம் தேதி முதல், காலை, 7 மணி முதல், 11.30 மணி வரை, பள்ளிக்கு செல்ல வேண்டும் என, மாநில அரசு உத்தரவு பிறப்பித்தது. இந்த உத்தரவு, மாநிலம் முழுவதும் உள்ள அனைத்து பள்ளிகளுக்கும். ஆனால் சமீபத்திய உத்தரவின்படி பள்ளிகள் காலை 6.30 மணிக்கு தொடங்கி 11 மணி வரை தொடரும்.
“மாவட்ட ஆட்சியர்கள் தங்கள் மாவட்டத்தில் கோடை கால நிலையை உணர்ந்தால், பள்ளியின் நேரத்தை மாற்றலாம். வெயிலின் தாக்கத்தை கருத்தில் கொண்டு, பள்ளிகளில் குடிநீர் மற்றும் இதர வசதிகளை முறையாக செய்ய வேண்டும்,” என, அரசின் அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
கடந்த சில நாட்களாக, புவனேஸ்வர் உள்ளிட்ட பல இடங்களில் 40 டிகிரி செல்சியஸ் வெப்பநிலை பதிவாகியுள்ளது. வெயிலின் தாக்கம் காரணமாக மாநிலத்தில் மக்களின் இயல்பு வாழ்க்கை பாதிக்கப்பட்டுள்ளது.

Source link