புதுடெல்லி: திரிணாமுல் காங்கிரஸ் எம்.பி.க்கு மத்திய புலனாய்வு அமைப்பு (சிபிஐ) திங்கள்கிழமை சம்மன் அனுப்பியுள்ளது. அபிஷேக் பானர்ஜி ஆசிரியர் பணி நியமன ஊழல் வழக்கில் விசாரணைக்காக.
அவரது விசாரணைக்கு உயர் நீதிமன்ற உத்தரவுக்கு உச்ச நீதிமன்றம் இடைக்காலத் தடை விதித்த இரண்டு மணி நேரத்திற்கும் மேலாக சம்மன் அனுப்பப்பட்டது. ஏஜென்சி அதிகாரியின் கூற்றுப்படி, அறிவிப்பு ஞாயிற்றுக்கிழமை தயாரிக்கப்பட்டு மறுநாள் வழங்கப்பட்டது.
ஏஜென்சியின் நடவடிக்கையை “நீதிமன்ற அவமதிப்பு” என்று பானர்ஜி ட்வீட் செய்துள்ளார், “என்னை அழைக்க மத்திய ஏஜென்சிகளுக்கு அனுமதி வழங்கிய கல்கத்தா உயர்நீதிமன்றத்தின் உத்தரவை உச்சநீதிமன்றம் காலையில் நிறுத்தி வைத்தது. ஆனாலும், ‘சம்மன்’ இன்று மதியம் 1.45 மணிக்கு கையால் வழங்கப்பட்டது. மோசமான நிலை!”

இந்த மனுவை ஏப்ரல் 24-ம் தேதி விசாரிக்க முடிவு செய்த தலைமை நீதிபதி டி.ஒய்.சந்திரசூட் மற்றும் நீதிபதிகள் பி.எஸ்.நரசிம்ஹா மற்றும் ஜே.பி.பார்திவாலா ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வு, வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட டிஎம்சி தலைவர் பானர்ஜி மற்றும் குந்தல் கோஷ் ஆகியோரின் உத்தரவை உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி அபிஜித் கங்கோபாத்யாயா நிறுத்தி வைத்தது. , ED மற்றும் CBI ஆல் விசாரிக்கப்படலாம், மேலும் இதுபோன்ற “விசாரணை விரைவில் செய்யப்பட வேண்டும்.”
காலை 11.15 மணியளவில் தடை விதிக்கப்பட்டது.
“மனு குறிப்பிடும் பட்டியலில் இருந்தது. டாக்டர் ஏ.எம். சிங்வி உத்தரவின் உள்ளடக்கம் மற்றும் அபிஷேக்கின் பொதுப் பேச்சு தொடர்பாக விசாரணைக்கு அறிக்கை தாக்கல் செய்ய ED மற்றும் சிபிஐக்கு உத்தரவிடப்பட்ட உத்தரவுகளை விளம்பரப்படுத்தினார். பானர்ஜி. ஏப்ரல் 24, 2023 அன்று பட்டியல். அடுத்த பட்டியலிடப்பட்ட தேதி வரை, தடைசெய்யப்பட்ட உத்தரவில் பிறப்பிக்கப்பட்ட உத்தரவுகள் தொடர்பாக மனுதாரர் மீதான அனைத்து நடவடிக்கைகளுக்கும் தடை விதிக்கப்படும்” என்று உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.
மேற்கு வங்க மத்திய பள்ளி சேவை ஆணையம் மற்றும் மேற்கு வங்காளத்தின் கல்வி ஆட்சேர்ப்பு முறைகேடுகளை விசாரிக்கும் சிபிஐ அல்லது ED அதிகாரிகள் மீது புகார்கள் மீது எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்ய வேண்டாம் என்று கல்கத்தா உயர் நீதிமன்றம் ஏப்ரல் 13 அன்று பல வழிகாட்டுதல்களை வழங்கியது. தொடக்கக் கல்வி வாரியத்தின் அனுமதியின்றி.
இந்த வழக்கில் மாநில டிஎம்சி தலைவர்களின் பங்கு குறித்து விசாரிக்க மத்திய அமைப்புகளை அது கேட்டுக் கொண்டது.
பள்ளி வேலைகள் லஞ்ச ஊழலை விசாரிக்கும் சிபிஐ மற்றும் அமலாக்க இயக்குனரக அதிகாரிகள் மீது மேற்கு வங்க காவல்துறை எந்த எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்யக்கூடாது என்று நீதிபதி கங்கோபாத்யாய் ஏப்ரல் 13 ஆம் தேதி பிறப்பித்த உத்தரவையும் உச்ச நீதிமன்றம் நிறுத்தி வைத்தது.
(PTI இன் உள்ளீடுகளுடன்)

Source link