புதுடில்லி: இந்தியா-ரஷ்யா இடையேயான உறவு, முக்கிய உலகளாவிய உறவுகளில் “நிலையானது” என்று குறிப்பிட்டு, வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் எஸ். ஜெய்சங்கர் இருதரப்பு பொருளாதார ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்தும் அதே வேளையில் வர்த்தக ஏற்றத்தாழ்வு பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண திங்களன்று பேட்டிங் செய்தது.
ரஷ்ய துணைப் பிரதமர் டெனிஸ் மாந்துரோவ் கலந்து கொண்ட நிகழ்வில் உரையாற்றிய ஜெய்சங்கர் இவ்வாறு கூறினார் ரஷ்யாஇந்தியாவின் வளங்கள் மற்றும் தொழில்நுட்பம் இந்தியாவின் வளர்ச்சிக்கு சக்திவாய்ந்த பங்களிப்பைச் செய்ய முடியும், ஏனெனில் மாஸ்கோ ஆசியாவை அதிகம் நோக்குகிறது மற்றும் பல்வேறு பகுதிகளில் இருதரப்பு ஈடுபாட்டை விரிவுபடுத்துவதற்கான வாய்ப்பு உள்ளது என்று வலியுறுத்தினார்.
அதே நேரத்தில், இந்தியாவிற்கும் ரஷ்யாவிற்கும் இடையிலான பொருளாதார ஈடுபாட்டில் “வர்த்தக ஏற்றத்தாழ்வு” பற்றிய “புரிந்துகொள்ளக்கூடிய கவலை” என்று ஜெய்சங்கர் குறிப்பிட்டார், இது அவசர அடிப்படையில் கவனிக்கப்பட வேண்டும் என்று குறிப்பிட்டார்.
மேலும் ஏற்றத்தாழ்வை நிவர்த்தி செய்வது என்பது சந்தை அணுகல், கட்டணமில்லாத தடைகள், பணம் செலுத்துதல் அல்லது தளவாடங்கள் தொடர்பான சிக்கல்கள் போன்ற தடைகளை நிவர்த்தி செய்வதாகும் என்று அவர் கூறினார்.
உக்ரைன் மீதான ரஷ்ய படையெடுப்பிற்குப் பிறகும், மாஸ்கோவுடன் புது தில்லியின் தொடர்ச்சியான பொருளாதார ஈடுபாடு குறித்து மேற்கத்திய சக்திகளிடமிருந்து அதிகரித்து வரும் கவலைகள் இருந்தபோதிலும், இந்தியாவிற்கும் ரஷ்யாவிற்கும் இடையிலான வர்த்தக உறவுகள் அதிகரித்து வருகின்றன.
“வணிகத்தில் உள்ள குறுகிய மற்றும் நடுத்தர கால சவால்கள் குறித்தும் நாம் நேர்மையாக இருக்க வேண்டும் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று ஜெய்சங்கர் கூறினார், அவை இந்திய வணிகங்கள் எதிர்கொள்ளும் இணக்கம் மற்றும் அபாயத்துடன் தொடர்புடையவை.
“எங்கள் பொருளாதார ஒத்துழைப்பின் எதிர்காலத்திற்கு உண்மையில் தேவைப்படுவது மற்ற கூட்டாளியின் பார்வையில் இருந்து பார்க்கும் விருப்பமும் திறனும் ஆகும், பின்னர் தடைகளை கடக்கும் தீர்வுகளை கொண்டு வர வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.
பணம் செலுத்துதல், தளவாடங்கள் மற்றும் சான்றளிப்பு ஆகியவை சில முக்கிய பகுதிகள் என்றும், அவற்றிற்கு தீர்வு காண முடியும் என்றும் அவர் கூறினார்.
இரு தரப்பினரும் உர வர்த்தகத்தில் கடந்த ஆண்டு மிகவும் பரஸ்பரம் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய வழிகளைக் கண்டறிந்ததாக ஜெய்சங்கர் கூறினார்.
“உரம் போன்ற ஒரு பகுதியை நாம் பார்க்க முடிந்தால், அதே ஒத்துழைப்பு மற்றும் பரஸ்பர உணர்வு மற்ற பகுதிகளுக்கும் பயன்படுத்தப்பட்டு தீர்வுகளைக் காணலாம்” என்று ஜெய்சங்கர் மேலும் கூறினார்.
முக்கிய உலகளாவிய உறவுகளில் இந்தியா-ரஷ்யா உறவு “நிலையான” ஒன்றாக இருப்பதாகவும், கூட்டாண்மை கவனத்திற்குரியது, அது மாறியதால் அல்ல, மாறாக மாறாததால் என்றும் அமைச்சர் குறிப்பிட்டார்.
இந்தியா-ரஷ்யா வணிகத்தில் பங்கேற்பாளர்கள் இருவழிப் பொருளாதார ஒத்துழைப்பை மேலும் மேம்படுத்துவதற்கான வழிகளைப் பற்றி விவாதித்தனர்.
“ஐஜிசி என்பது ரஷ்ய-இந்திய நிகழ்ச்சி நிரலில் இரு நாடுகளின் சிறப்புத் துறைகள் மற்றும் அமைப்புகளின் பங்கேற்புடன் மேற்பூச்சுப் பிரச்சினைகளின் விரிவான விவாதத்திற்கான ஒரு தனித்துவமான வழிமுறையாகும்” என்று மந்துரோவ் கூறினார்.
“நாங்கள் வர்த்தகம் மற்றும் பொருளாதார உறவுகள் பற்றி மட்டுமல்ல, கல்வி மற்றும் கலாச்சாரம் போன்ற மனிதாபிமான தொடர்புகள் பற்றியும் பேசுகிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.
ரஷ்யாவின் தொழில்நுட்ப இறையாண்மையை வலுப்படுத்த எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள் குறித்தும் அவர் பேசினார்.

Source link