மல்டிபேக்கர் ஸ்டாக்: எஃப்எம்சிஜி நிறுவனமான ஐடிசியின் பங்குகள், வெளிநாட்டு போர்ட்ஃபோலியோ முதலீட்டாளர்களின் (எஃப்பிஐக்கள்) தொடர்ந்து வாங்கும் ஆர்வத்தின் மத்தியில், திங்கட்கிழமையன்று பலவீனமான சந்தையில் பிஎஸ்இயில் 1.6 சதவீதம் உயர்ந்து, ரூ.401.70 என்ற புதிய உச்சத்தை எட்டியது.

ஐடிசி பங்கின் விலை இன்று ஒரு பங்குக்கு ரூ.401.7 இன் இன்ட்ராடே அதிகபட்சத்தை தொட்டது. முன்னதாக, வியாழன் அன்று, ஐடிசி பங்கு ரூ.396-ல் முடிவடைந்தது. பல ஆண்டுகளாக முதலீட்டாளர்களின் விமர்சனங்கள் மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க ட்ரோலிங் ஆகியவற்றிற்குப் பிறகு, ஐடிசி பங்கின் விலை ஆண்டுக்கு 20%க்கு மேல் உயர்ந்துள்ளது.

“ஐடிசி லிமிடெட் பங்கு விலை, இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் இருந்து ரூ. 400 ஐ தாண்டி, 20%க்கும் மேல் உயர்ந்து புதிய உச்சத்தை எட்டியுள்ளது. பங்கு விலையில் ஏற்பட்டுள்ள இந்த ஏற்றம் முதலீட்டாளர்களிடையே உள்ள நேர்மறையான உணர்வை பிரதிபலிக்கிறது, இது நிறுவனத்தின் வலுவான நிதி செயல்திறன், இந்தியாவில் எஃப்எம்சிஜி தயாரிப்புகளுக்கான வளர்ந்து வரும் தேவை மற்றும் சாதகமான மேக்ரோ பொருளாதார நிலைமைகள் ஆகியவற்றால் உந்தப்பட்டிருக்கலாம்” என்று விர்ச்சுவல் சிஎஃப்ஓ சிஏ மணீஷ் மிஸ்ரா கூறினார்.

வேகமாக நகரும் நுகர்வோர் பொருட்கள் (FMCG) மற்றும் சிகரெட் தயாரிப்பாளர்கள் மே 5, 2021 அன்று ரூ.199.95 என்ற நிலையில் இருந்து 101 சதவீதம் இரட்டிப்பாக அல்லது பெரிதாக்கப்பட்டுள்ளது.

ஐடிசியில் எஃப்பிஐக்கள் மூன்றாவது காலாண்டில் தங்கள் பங்குகளை அதிகரித்துள்ளன. மார்ச் 2023 காலாண்டில், டிசம்பர் 2022 காலாண்டின் முடிவில் 12.51 சதவீதமாக இருந்த ஐடிசியில் அவர்களின் பங்கு 12.87 சதவீதமாக அதிகரித்துள்ளது. செப்டம்பர் 2022 காலாண்டில் அவர்கள் 12.25 சதவீத பங்குகளை வைத்திருந்தனர், பங்குதாரர் முறை தரவு காட்டுகிறது.

ஐடிசியின் சந்தை மூலதனம் (மார்க்கெட் கேப்) இப்போது பங்குகளின் கூர்மையான மேல்நோக்கி நகர்வுக்குப் பிறகு ரூ. 5 டிரில்லியன் மதிப்பை நோக்கிச் செல்கிறது. நிறுவனத்தின் சந்தை மூலதனம் ரூ.4.98 டிரில்லியனாக இருந்தது, பிஎஸ்இ தரவு காட்டுகிறது.

கூடுதலாக, ஐடிசி கடந்த நிதியாண்டில் இதுவரை ஒரு பங்கிற்கு ரூ.6 இடைக்கால ஈவுத்தொகையை வழங்கியது, மேலும் முந்தைய நிதியாண்டில் ஒரு பங்கிற்கு ரூ.11.5 ஈவுத்தொகை வழங்கியது.

ஏப்ரல் 7 அன்று, கூட்டு நிறுவனம் அதன் JV, Espirit ஹோட்டல்களில் வைத்திருந்த மூலதனத்தின் 26 சதவீத பங்குகளை முழுவதுமாக விலக்கியதாக அறிவித்தது. இதைத் தொடர்ந்து, எஸ்பிரிட் நிறுவனத்திற்கான கூட்டு நிறுவனமாக இல்லை. ஐடிசி வெளியேறும் முன் நிறுவனத்தில் 4.7 கோடி பங்குகளை வைத்திருந்தது, நிறுவனம் பரிமாற்றங்களுடன் தாக்கல் செய்ததில் அறிவித்தது.

ஐடிசி பங்குகள் தொடர்ந்து உயருமா?

“சிகரெட் வணிகத்தில் வலுவான 15.9 சதவீத வளர்ச்சியால் ITC க்கு 6.3 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சியை நாங்கள் மதிப்பிடுகிறோம். சிகரெட்டின் அளவு ~13 சதவீத வளர்ச்சியை நாங்கள் மதிப்பிடுகிறோம். மேலும், FMCG வணிகமானது உணவுகள், விருப்புரிமை மற்றும் எழுதுபொருள் வகைகளில் வலுவான இழுவையால் 19.1 சதவீத விற்பனை வளர்ச்சியைக் காணும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஹோட்டல் பிரிவு 77.8 சதவீதம் வளர்ச்சியடையும் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. RM விலைகள் குறைந்துள்ளதால், நிறுவனங்கள் அதற்கேற்ப விலைக் குறைப்புகளை எடுத்து வருவதால், பேப்பர்போர்டு பிரிவில் வளர்ச்சி மிதமானதாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த பிரிவு 4ஆம் காலாண்டில் 7.6 சதவீதம் வளர்ச்சி அடைய வாய்ப்புள்ளது. கோதுமை ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடு காரணமாக வேளாண் வணிகம் 25.4 சதவீதம் விற்பனை சரிவைக் காண வாய்ப்புள்ளது. 340 bps மொத்த மார்ஜின் மேம்பாடு & 35.3% வரை இயக்க விளிம்புகளில் இதேபோன்ற விரிவாக்கம் ஆகியவற்றை எதிர்பார்க்கிறோம். நிகர லாபம் 17.2% அதிகரித்து ரூ.4911.8 கோடியாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது” என்று ஐசிஐசிஐ டைரக்ட் தெரிவித்துள்ளது.

“சிகரெட் துறை ஆண்டுக்கு 16 சதவீதம் (13 சதவீதம் அளவு), எஃப்எம்சிஜி 14% (நடுத்தர அளவு வளர்ச்சி) வளர்ச்சியை முதன்மையாக விலை வளர்ச்சி, ஹோட்டல்கள் (தொடர்ச்சியான வலுவான வேகம்), காகிதங்கள் (மீட்பு) மற்றும் விவசாயம் உயர் தளத்தில் குறையும். GM விரிவாக்கம், சிறந்த கலவை, செயல்பாட்டு அந்நியச் செலாவணி மற்றும் செலவு சேமிப்பு ஆகியவற்றின் காரணமாக EBITDA விளிம்புகள் 450 bps விரிவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது,” என்று Axis Securities தெரிவித்துள்ளது. புரோக்கரேஜைப் பொறுத்தவரை, முக்கிய கண்காணிப்புகள் கிராமப்புறம் மற்றும் நகர்ப்புறம் மற்றும் போட்டித் தீவிரம் ஆகியவற்றின் மீதான தேவைக் கண்ணோட்டம், RM போக்குகள் மற்றும் ஹோட்டல்கள் மற்றும் விவசாய வணிகக் கண்ணோட்டம் ஆகியவை ஆகும்.

ஷேர்கான், ஐடிசியில் ரூ. 450 என்ற மாறாத விலை இலக்குடன் வாங்கலாம் என்று மீண்டும் வலியுறுத்தினார். 23x/21x என்ற கவர்ச்சிகரமான மதிப்பீடுகள் அதன் FY2024/FY2025E EPS மற்றும் இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சித் தெரிவுநிலை ஆகியவை பெரிய நுகர்வோர் பொருட்களில் நடுத்தர முதல் நீண்ட கால வரையிலான எங்கள் விருப்பமான தேர்வாக அமைகின்றன. முன்னோக்கு, தரகு நிறுவனம் மார்ச் 31, 2023 அறிக்கையில் கூறியது.

புகையிலை/புகையிலை பொருட்கள் மீதான நிதி மசோதா 2023ல் சமீபத்திய திருத்தம் சிகரெட் மீதான வரி விகிதங்களில் எந்தவிதமான தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்த வாய்ப்பில்லை. சிகரெட் வணிகத்தில் தொகுதி வளர்ச்சி வேகம் வரும் காலாண்டுகளில் நிலைத்திருக்க வாய்ப்புள்ளது. சிகரெட் வணிகத்தில் நிலையான நல்ல வளர்ச்சி, ஹோட்டல் வணிகத்தில் வலுவான டெயில்விண்ட் மற்றும் சிகரெட் அல்லாத எஃப்எம்சிஜி வணிகத்தின் அளவு அதிகரிப்பு ஆகியவை சகாக்களுடன் ஒப்பிடும்போது அதன் வருவாய் தெரிவுநிலையை சிறப்பாக ஆக்குகிறது.

ரவி சிங்கால்-சிஇஓ ஜிசிஎல் புரோக்கிங் கூறினார்: “பணவீக்கம் குறைவதால், WPIயும் குறைகிறது. பாமாயில் விலைகள் அவற்றின் அதிகபட்சத்திலிருந்து 50 சதவிகிதம் சரிந்துள்ளன, எனவே விளிம்பு ஆரோக்கியமானதாகத் தோன்றுகிறது மற்றும் ITC தனது போர்ட்ஃபோலியோவை விரிவுபடுத்த புதிய ஷாப்பிங்கைத் தொடங்கியது, அதாவது ஸ்ப்ரூட் லைஃப் உணவுகள் 100 சதவீதம். மேலும், சிகரெட் மார்ஜின் மீண்டும் அதிகரித்துள்ளது. தொழில்நுட்ப ரீதியாக, எங்களது இலக்கு ரூ.470 ஸ்டாப் லாஸ் ரூ.372ல் நல்ல நிலையில் இருப்பதாகத் தெரிகிறது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link