பெங்களூரில் உள்ள நந்தினி பால் கடையில் வாடிக்கையாளர்கள்.  அமுல் vs நந்தினி சர்ச்சை ஆளும் பாஜகவை முட்டுக்கட்டை போட எதிர்க்கட்சிகளுக்கு வெடிமருந்து கொடுத்துள்ளது.  (படம்: PTI/ஷைலேந்திர போஜக்)

பெங்களூரில் உள்ள நந்தினி பால் கடையில் வாடிக்கையாளர்கள். அமுல் vs நந்தினி சர்ச்சை ஆளும் பாஜகவை முட்டுக்கட்டை போட எதிர்க்கட்சிகளுக்கு வெடிமருந்து கொடுத்துள்ளது. (படம்: PTI/ஷைலேந்திர போஜக்)

கர்நாடகா பால் கூட்டமைப்புக்கு தினமும் 26 லட்சம் விவசாயிகள் பால் சப்ளை செய்கின்றனர். 28,000 கிராமங்களில் சுமார் 15,000 சிறு பால் சங்கங்கள் உள்ளன, கூட்டமைப்பில் சுமார் 2 லட்சம் தொழிலாளர்கள் பணிபுரிகின்றனர்.

அமுல் வெர்சஸ் நந்தினி சர்ச்சை கன்னடப் பெருமிதத்தைத் தூண்டி, பாஜகவைச் சாய்க்க எதிர்க்கட்சிகளுக்கு வெடிமருந்து கொடுத்துள்ளது. ஆனால், எதிர்க்கட்சிகளால் கட்டமைக்கப்படும் இந்தக் கதையைப் பற்றி பாஜக பெரிதாகக் கவலைப்படவில்லை.

கர்நாடக பால் கூட்டமைப்புடன் நேரடியாகவும் மறைமுகமாகவும் இணைக்கப்பட்டுள்ள இந்த சர்ச்சை வாக்காளர்கள் மீது ஏற்படுத்தக்கூடிய தாக்கம்தான் குங்குமப்பூ முகாமை உலுக்கியது.

KMF இன் சுத்த வரம்பு மற்றும் பரவல்

26 லட்சம் விவசாயிகள் கூட்டமைப்பிற்கு தினமும் சுமார் 82 லட்சம் லிட்டர் பாலை வழங்குகின்றனர். 28,000 கிராமங்களில் சுமார் 15,000 சிறு பால் சங்கங்கள் உள்ளன. கர்நாடக பால் கூட்டமைப்பு (KMF) சுமார் இரண்டு லட்சம் தொழிலாளர்களுக்கு வேலைவாய்ப்பை வழங்குகிறது.

பாஜக எம்.எல்.ஏ.வான தலைவர் பாலச்சந்திர ஜார்கிஹோலி, கே.எம்.எஃப்-ன் எல்லை மற்றும் பரவல் காரணமாக எதிர்க்கட்சிகள் இந்த சர்ச்சையைக் கிளப்புகின்றன என்று சந்தேகம் தெரிவித்தார்.

“தேர்தல் வந்துவிட்டது. தினமும் 10 லட்சம் விவசாயிகள் பால் சப்ளை செய்தாலும், ஒவ்வொரு குடும்பத்திலும் நான்கைந்து பேர் இருந்தாலும், நீங்கள் 50 லட்சம் மக்களைத் தூண்டிவிடுகிறீர்கள். அவர்களை மூளைச் சலவை செய்ய எதிர்க்கட்சிகள் முயற்சி செய்கின்றன. தேர்தலுக்குப் பிறகு அதைப் பற்றி பேசமாட்டார்கள்” என்றார் ஜார்கிஹோலி.

வரவிருக்கும் தேர்தலில் கட்சிக்கு நஷ்டம் வந்துவிடக் கூடாது என்பதற்காக, இந்தப் பிரச்னையைக் குறைக்க பாஜக கடுமையாக முயன்றது. “முதல் இரண்டு நாட்களில், நாங்கள் சரியான முறையில் பதிலளிக்கவில்லை, ஆனால் அதன் பிறகு சில சேதங்களைக் கட்டுப்படுத்த முடிந்தது,” என்று பெயர் வெளியிட விரும்பாத பாஜக தலைவர் ஒருவர் கூறினார்.

பால் தொழிற்சங்கங்கள் அரசியல்வாதிகளுக்கு முக்கிய ஊக்கம்

KMFக்கு பால் வழங்கும் 26 லட்சம் விவசாயிகளில் பெரும்பாலானவர்கள் பழைய மைசூரு பகுதியைச் சேர்ந்தவர்கள். கோலார், சிக்கபள்ளாப்பூர், பெங்களூரு கிராமம், துமகுரு, ராமநகரா, மாண்டியா, மைசூரு, சாமராஜநகர், குடகு மற்றும் ஹாசன் மாவட்டங்களில் உள்ள 61 தொகுதிகள் தேர்தலில் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன. பாரம்பரியமாக இங்கு ஜேடி(எஸ்) சிறப்பாக செயல்பட்டு வருகிறது, மேலும் காங்கிரஸ் பிரதான சவாலாக உள்ளது. முன்னாள் முதல்வர் எச்.டி.குமாரசாமி இந்தப் பிரச்னையை முதலில் பெரிதாக்கியவர்.

“எதிர்க்கட்சிகள் இதை வாக்குப்பதிவு நாள் வரை வைத்திருந்தால் அல்லது அமுல் நடவடிக்கை உண்மையில் விவசாயிகளை காயப்படுத்தத் தொடங்கினால், இது பாஜகவை பாதிக்கலாம். இல்லையெனில், அது விவசாயிகளின் மனதில் இருக்காது, ”என்று மூத்த பத்திரிகையாளர் பி.எஸ்.அருண் கூறினார்.

எதிர்க்கட்சியான காங்கிரஸ் இந்த விவகாரத்தை உயிர்ப்புடன் வைத்திருக்க முயற்சிக்கிறது. கோலாரில் நடந்த ‘ஜெய் பாரத்’ பேரணியில் கூட, முன்னாள் முதல்வர் சித்தராமையா, மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித்ஷா, கர்நாடகாவில் அமுல் காலூன்ற உதவ, நந்தினி தயாரிப்புகளுக்கு செயற்கை தட்டுப்பாடு ஏற்படுத்தியதாக குற்றம் சாட்டினார்.

கூட்டுறவு அமைச்சரான பிறகு, அமித் ஷா, நந்தினியை அமுலுடன் இணைக்க முயன்றார். இப்போது அமுல் தயாரிப்புகளை கர்நாடகாவில் சந்தைப்படுத்த முயற்சிக்கிறார். கர்நாடகாவிற்கு அமுல் கொண்டு வர நந்தினி பொருட்களுக்கு செயற்கை தட்டுப்பாடு உருவாக்கி வருகிறார். 99 லட்சம் லிட்டரில் இருந்து 81 லட்சம் லிட்டராக பால் உற்பத்தி குறைந்துள்ளது.

பால் தொழிற்சங்கங்கள் பல அரசியல்வாதிகளுக்கு ஒரு முக்கிய ஊக்கியாக உள்ளன. உள்துறை அமைச்சர் அரக ஞானேந்திரா மற்றும் பிற அரசியல்வாதிகள் தங்கள் வேர்களை பால் தொழிற்சங்கங்களில் பின்தொடர்கின்றனர். 2021ல் மத்திய கூட்டுறவு அமைச்சகத்தை உருவாக்குவது மாநிலத்தில் உள்ள சக்தி வாய்ந்த கூட்டுறவு நிறுவனங்களைக் கைப்பற்றி அதன் மூலம் மாவட்ட அளவில் அரசியல் இடத்தைப் பிடிக்கும் ஒரு மோசமான திட்டம் என்று பல எதிர்க்கட்சித் தலைவர்கள் நம்புகின்றனர்.

தற்போது, ​​KMF குழுவில் உள்ள 18 இயக்குநர்கள் JD(S) அல்லது காங்கிரஸ் கட்சியில் இணைந்துள்ளனர், ஜார்கிஹோலி மட்டுமே BJP-ஐச் சார்ந்த இயக்குநராக உள்ளார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link