“அழுத்தம்” மற்றும் “தோல்வி பயம்” ஆகியவற்றைக் குறைப்பது, மாணவர்களின் மன நலனை உறுதி செய்வதில் கவனம் செலுத்தும் முக்கிய பகுதிகளாக இந்திய கல்வி நிறுவனம் ஒன்று கூட்டப்பட்டது. தொழில்நுட்பம் (ஐஐடி) கவுன்சில், நாடு முழுவதும் உள்ள அனைத்து 23 முதன்மை பொறியியல் கல்லூரிகளின் உச்ச ஒருங்கிணைப்பு அமைப்பாகும். இந்த நிறுவனங்களில் கடந்த சில மாதங்களாக மாணவர்களின் தற்கொலைகள், வளாகங்களில் சாதி அடிப்படையிலான பாகுபாடு குறித்த கவலைகளுக்கு மத்தியில் அவர்களின் மன ஆரோக்கியத்தின் நிலை குறித்த தேசிய விவாதத்தைத் தூண்டியுள்ள நேரத்தில் இது வந்துள்ளது.

மத்திய கல்வி அமைச்சர் தர்மேந்திர பிரதான் தலைமையிலான கவுன்சில், நாடு முழுவதும் உள்ள ஐஐடிகளின் நிர்வாக மற்றும் பிற முக்கிய விவகாரங்களைக் கவனித்து வருகிறது. அனைத்து 23 ஐஐடிகளின் இயக்குநர்கள், நிர்வாகக் குழு உறுப்பினர்கள் மற்றும் கல்வி அமைச்சகத்தின் அதிகாரிகள் உட்பட, புவனேஸ்வரில் இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு கூடிய கவுன்சில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. கடைசி கூட்டம் பிப்ரவரி 22, 2021 அன்று நடைபெற்றது.

மாணவர்களின் மன நலனை நிகழ்ச்சி நிரலில் முக்கியப் பொருளாகக் கொண்ட கூட்டத்தில் மாணவர்களிடையே மனச்சோர்வு ஏற்படுவதற்கான சாத்தியமான காரணங்கள் குறித்து அடிப்படை சமூக, உளவியல் மற்றும் பிற உடல்நலப் பிரச்சினைகள் விவாதிக்கப்பட்டன.

“ஐஐடியில் உள்ள மாணவர்களின் மனநலம் மற்றும் ஆரோக்கியத்தை உறுதி செய்யத் தேவையான பல நடவடிக்கைகளை கவுன்சில் விவாதித்தது, இதில் வலுவான குறைகளை நிவர்த்தி செய்யும் முறை, உளவியல் ஆலோசனை சேவைகளை அதிகரித்தல், அழுத்தத்தைக் குறைத்தல் மற்றும் மாணவர்களிடையே தோல்வி/நிராகரிப்பு பற்றிய பயத்தைக் குறைப்பதன் முக்கியத்துவத்தை எடுத்துரைத்தல். ” என்று அமைச்சகத்தின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

வளாகங்களில் பாகுபாடு காட்டுவதற்கு “பூஜ்ஜிய சகிப்புத்தன்மை” என்ற வலுவான பொறிமுறையை உருவாக்குவது உட்பட மாணவர்களுக்கு அனைத்து வகையான ஆதரவையும் வழங்குவதில் நிறுவன இயக்குநர்களின் “செயல்திறன்” அணுகுமுறைக்கு அழைப்பு விடுத்தது. மாணவர்களின் இடைநிற்றலுக்கான காரணங்கள் குறித்தும் விவாதிக்கப்பட்டது.

கடந்த மாதம், ஐஐடியில் 33 மாணவர்கள் தற்கொலை செய்து கொண்டதாக மக்களவையில் தெரிவிக்கப்பட்டது, இது மற்ற உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் ஐந்தாண்டுகளில் மிக அதிகமாக இருந்தது. இந்த மாணவர்களில் கிட்டத்தட்ட பாதி பேர் SC, ST மற்றும் OBC சமூகங்களைச் சேர்ந்தவர்கள்.

இந்த பிப்ரவரி மாதம் ஐஐடி-பம்பாய் மற்றும் ஐஐடி-மெட்ராஸ் வளாகங்களில் ஒன்றன் பின் ஒன்றாக (பிப்ரவரி 12 மற்றும் 13 ஆகிய தேதிகளில்) இரண்டு மாணவர்கள் தற்கொலை செய்துகொண்டனர். ஐஐடி-பம்பாய்யில் முதலாம் ஆண்டு தலித் மாணவர் தர்ஷன் சோலங்கியின் தற்கொலைக்கு அவர் மீதான சாதிப் பாகுபாடுதான் காரணம் என்று அவரது குடும்பத்தினர் குற்றம் சாட்டினர். நிறுவனம் குற்றச்சாட்டுகளை மறுத்துள்ள நிலையில், இந்த வழக்கு தொடர்பான போலீஸ் விசாரணை இன்னும் நடந்து வருகிறது.

மார்ச் மாதம், மற்றொரு மாணவர் ஐஐடி-மெட்ராஸில் தனது வாழ்க்கையை முடித்துக்கொண்டார்.

புதிய தேசியத்தின் படி மாணவர்களுக்கு பல விருப்பங்கள் அனுமதிக்கப்படுவதை உறுதி செய்யுமாறு அதிகாரிகளை பிரதான் கேட்டுக் கொண்டார் கல்வி கொள்கை (NEP) 2020, உயர்கல்வித் துறையை “மேலும் விரிவான அறிக்கை மற்றும் இந்த விஷயத்தில் திட்டமிடல் விவாதத்திற்கு” வழிநடத்துகிறது.

கவுன்சில் SC/ST மாணவர்களுக்கு ஆதரவை அதிகரிக்க ஒப்புக்கொண்டது மற்றும் பெண் பிஎச்டி மாணவர்களுக்கான ஆதரவின் பதவிக்காலத்தை கூடுதலாக ஒரு வருடத்திற்கு அதிகரிக்க முடிவு செய்தது.

மேலும், ஐஐடிகள் முழுவதும் காணப்படும் மற்றொரு முக்கிய பிரச்சனையான மொழி தடைகளை சமாளிப்பதற்கான நடவடிக்கைகள், கிராமப்புற இந்திய மாணவர்களை சென்றடைவது மற்றும் தொழில்நுட்ப கருவிகள் உட்பட பிராந்திய மொழிகளில் கற்பித்தல்-கற்றல் கிடைக்கச் செய்வது குறித்து விவாதிக்கப்பட்டது. இது சபையின் 55வது கூட்டமாகும்.

நிகழ்ச்சி நிரலில் உள்ள மற்றொரு முக்கியமான பிரச்சினை, இந்த நிறுவனங்களில் காலியாக உள்ள ஆசிரியர் பணியிடங்களை விரைவாக நிரப்புவது ஆகும். எவ்வாறாயினும், கல்விக் கட்டண மறுசீரமைப்பு தொடர்பான எந்தவொரு முடிவும், கடந்த 2016 ஆம் ஆண்டில் மேற்கொள்ளப்பட்டது, ஆனால் நிகழ்ச்சி நிரலில் இருந்தபோதிலும், அமைச்சகம் வெளியிட்ட அறிக்கையில் குறிப்பிடப்படவில்லை.

மறுப்பு:இந்த செய்தி தூண்டுதலாக இருக்கலாம். உங்களுக்கு அல்லது உங்களுக்குத் தெரிந்த ஒருவருக்கு உதவி தேவைப்பட்டால், இந்த ஹெல்ப்லைன்களில் ஏதேனும் ஒன்றை அழைக்கவும்: ஆஸ்ரா (மும்பை) 022-27546669, சினேகா (சென்னை) 044-24640050, சுமைத்ரி (டெல்லி) 011-23389090, கூஜ் (கோவா) 528325 (கோவா) 528325 ) 065-76453841, பிரதீக்ஷா (கொச்சி) 048-42448830, மைத்ரி (கொச்சி) 0484-2540530, ரோஷ்னி (ஹைதராபாத்) 040-66202000, லைஃப்லைன் 033-6464326

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link