நினைவாற்றலை அதிகரிக்க: பண்டைய காலங்களிலிருந்து, இசை பெரும்பாலும் சிகிச்சை நோக்கங்களுக்காகப் பயன்படுத்தப்பட்டது. இன்று, பல்வேறு நரம்பியல் பிரச்சினைகள் உள்ளவர்களில் அறிவாற்றல் திறன்களை மேம்படுத்துவதற்கான ஒரு சக்திவாய்ந்த கருவியாக இது பரவலாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

மூளையின் அறிவாற்றல் செயல்பாடுகளான நினைவகம், கவனம், மொழி, உணர்ச்சி உணர்வு, மோட்டார் செயல்பாடு மற்றும் பிறவற்றை இசை சிகிச்சை மூலம் கணிசமாக பாதிக்கலாம். டிமென்ஷியா, பார்கின்சன் நோய் மற்றும் பக்கவாதம் உள்ளிட்ட பல்வேறு நரம்பியல் நிலைமைகள் உள்ளவர்களுக்கு இது ஒரு முயற்சி மற்றும் உண்மையான சிகிச்சை அணுகுமுறையாகும்.

யஷ்வந்த்பூர் மணிப்பால் மருத்துவமனையின் மூத்த ஆலோசகர் நரம்பியல் நிபுணர் டாக்டர் குருபிரசாத் எச், இசைக்கும் மூளையின் அறிவாற்றல் செயல்பாட்டிற்கும் உள்ள தொடர்பைப் பற்றி ஜீ ஆங்கிலிடம் கூறினார்.

இசை சிகிச்சை மற்றும் அறிவாற்றல் திறன்கள்

உங்கள் மூளையின் அறிவாற்றல் திறன்கள் இசை சிகிச்சையின் முழுமையான அணுகுமுறையிலிருந்து பயனடையலாம். நடைபயிற்சியின் போது தாள தாளங்களைக் கேட்க நோயாளிகளை ஊக்குவிப்பதன் மூலம், பார்கின்சன் நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் நடையை மேம்படுத்த இசை சிகிச்சை பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது நடைபயிற்சி திறனை மேம்படுத்துவதோடு நடை சுழற்சியில் உறைபனி மற்றும் தயக்கத்தை குறைக்கும் என நம்பப்படுகிறது.

மொழி, கவனம் மற்றும் செறிவு மற்றும் நிர்வாக செயல்பாடு ஆகியவற்றை மேம்படுத்துவதில் முக்கியத்துவம் கொடுப்பதன் மூலம், இந்த சிகிச்சையானது பக்கவாதம் மற்றும் டிமென்ஷியா மறுவாழ்வுக்கான ஒரு அங்கமாகவும் பயன்படுத்தப்படலாம்.

நினைவு: குறிப்பிட்ட பாடல்கள் அல்லது மெல்லிசைகளுடன் தொடர்புடைய நினைவுகளைத் தூண்டுவதன் மூலம் நினைவாற்றல் குறைபாடுள்ள நபர்களுக்கு இசை உதவும். புதிய நினைவுகளை உருவாக்குவதற்கும் தகவல்களைத் தக்கவைப்பதற்கும் இது உதவும்.

கவனம்: இசை சிகிச்சையானது குறிப்பிட்ட ஒலிகள் மற்றும் தாளங்களில் கவனம் செலுத்தும் திறனை மேம்படுத்துவதன் மூலம் கவனத்தை மேம்படுத்தும்.

மொழி: பேச்சு ஒலிகளை அடையாளம் கண்டு செயலாக்கும் திறனை மேம்படுத்துவதன் மூலம் மொழித் திறனை மேம்படுத்த இசை சிகிச்சை உதவும். பாடுவது அல்லது ஒரு கருவியை வாசிப்பதன் மூலம் தன்னை வெளிப்படுத்தும் திறனையும் மேம்படுத்தலாம்.

நிர்வாக செயல்பாடு: இசை சிகிச்சையானது, திட்டமிடல், ஒழுங்கமைத்தல் மற்றும் சிக்கலைத் தீர்ப்பது போன்ற நிர்வாக செயல்பாடு திறன்களை மேம்படுத்தலாம்.

மனதில் கொள்ள வேண்டிய வாழ்க்கை முறை மாற்றங்கள்

வழக்கமான உடற்பயிற்சி

மூளைக்கு இரத்த ஓட்டத்தை அதிகரிப்பதன் மூலமும், புதிய மூளை செல்களின் வளர்ச்சியை ஊக்குவிப்பதன் மூலமும், அறிவாற்றல் திறன்களை மேம்படுத்துவதற்கு வழக்கமான உடற்பயிற்சி நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. உடற்பயிற்சி, மோட்டார் திறன்களை மேம்படுத்தி, மன அழுத்தத்தைக் குறைப்பதன் மூலம் இசை சிகிச்சை சிறப்பாகச் செயல்பட உதவும்.

ஆரோக்கியமான உணவு

பழங்கள், காய்கறிகள் மற்றும் முழு தானியங்கள் நிறைந்த சத்தான உணவு, மூளைக்குத் தேவையான ஊட்டச்சத்தை அளிப்பதன் மூலம் அறிவாற்றல் திறன்களை மேம்படுத்தும். மீன், கொட்டைகள் மற்றும் விதைகளில் காணப்படும் ஒமேகா-3 கொழுப்பு அமிலங்கள் அதிகம் உள்ள உணவுகளை உட்கொள்வது அறிவாற்றல் செயல்திறனை மேம்படுத்துகிறது என்பது நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது.

போதுமான தூக்கம்

தூக்கமின்மை நினைவகம், கவனம் மற்றும் நிர்வாக செயல்பாடு ஆகியவற்றை பாதிக்கும். அறிவாற்றல் செயல்பாட்டிற்கு தூக்கம் அவசியம். மூளை பிளாஸ்டிசிட்டியை ஊக்குவிப்பதன் மூலம் – தழுவல் மற்றும் மாற்றத்திற்கான மூளையின் திறன் – போதுமான தூக்கம் இசையின் சிகிச்சை விளைவுகளை அதிகரிக்கும்.

மன அழுத்தம் குறைப்பு

அதிக மன அழுத்தம் தெளிவாக சிந்திக்க கடினமாக்குகிறது மற்றும் நரம்பியல் நோய்களை உருவாக்கும் வாய்ப்பை அதிகரிக்கும். பதற்றத்தைக் குறைத்து, தளர்வை வளர்ப்பதன் மூலம், யோகா, ஆழ்ந்த சுவாசம் மற்றும் தியானம் போன்ற மன அழுத்தத்தைக் குறைக்கும் நடவடிக்கைகள் இசை சிகிச்சையின் விளைவுகளை அதிகரிக்கலாம்.

“நரம்பியல் நிலைகளால் பாதிக்கப்படுபவர்கள் இசை சிகிச்சையுடன் இந்த வாழ்க்கை முறை மாற்றங்களை மேற்கொள்வதன் மூலம் அவர்களின் அறிவாற்றல் திறன்களை கணிசமாக மேம்படுத்தலாம். இதன் விளைவாக, இசை சிகிச்சையை துணை சிகிச்சையாகப் பயன்படுத்துவது அறிவாற்றல் குறைபாடுகளைக் கையாளும் நபர்கள் ஒட்டுமொத்தமாக வலுவாக உணர உதவும்” என்று டாக்டர் குருபிரசாத் முடிக்கிறார்.

Source link