காங்கிரஸ் தலைமையிலான UPA ஆட்சியானது 2011 இல் சமூக-பொருளாதார மற்றும் ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை (SECC) தொகுத்தது. ஜாதித் தரவுகளைத் தவிர, மக்கள் தொகைக் கணக்கெடுப்பின் அறிக்கைகள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன (பிரதிநிதி படம்/ AFP)

காங்கிரஸ் தலைமையிலான UPA ஆட்சியானது 2011 இல் சமூக-பொருளாதார மற்றும் ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை (SECC) தொகுத்தது. ஜாதித் தரவுகளைத் தவிர, மக்கள் தொகைக் கணக்கெடுப்பின் அறிக்கைகள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன (பிரதிநிதி படம்/ AFP)

ஜாதிவாரியான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு என்பது மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு நடவடிக்கையின் எண்ணிக்கை மற்றும் சதவீதத்தின் அடிப்படையில் இந்தியாவின் மக்கள்தொகையின் ஜாதி வாரியான பிரிவாகும். இந்தியா 1951 முதல் 2011 வரை பட்டியல் சாதிகள் மற்றும் பழங்குடியினரின் சாதித் தரவை எண்ணி வெளியிட்டது.

லோக்சபா தேர்தல் 2024 நெருங்கி வரும் நிலையில், எதிர்க்கட்சிகள் ஓரளவு ஒற்றுமையாக, சாதி அடிப்படையிலான மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு மற்றும் ஒதுக்கீட்டை மையமாகக் கொண்ட அரசியலை புதுப்பித்துள்ளன. ஜேடி(யு), சமாஜ்வாதி கட்சி மற்றும் ஆர்ஜேடி ஆகிய கட்சிகளுக்குப் பிறகு, காங்கிரஸும் ஜாதிவாரி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பைக் கோரத் தொடங்கியது, எதிர்க்கட்சிகள் இது காலத்தின் தேவை என்று அழைக்கின்றன.

காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி தனது சமீபத்திய கோலார் பேரணியின் போது 2011 ஆம் ஆண்டு ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பைப் பகிரங்கப்படுத்தக் கோரியும், உச்ச நீதிமன்றம் நிர்ணயித்த 50 சதவீத இடஒதுக்கீடு வரம்பை மீறுமாறு மாநில அரசைக் கேட்டுக் கொண்டார்.

ஆனால், இந்த விவகாரத்தில் மத்திய அரசு மாறுபட்ட கருத்தை கொண்டுள்ளது. பத்தாண்டுகளுக்கு ஒருமுறை நடத்தப்படும் மக்கள் தொகைக் கணக்கெடுப்பில் பட்டியல் சாதிகள் மற்றும் பழங்குடியின மக்களின் எண்ணிக்கை கணக்கிடப்படுவது போல் பல்வேறு பிற்படுத்தப்பட்ட சாதிகளின் சமூக-பொருளாதார மற்றும் சாதிவாரிக் கணக்கெடுப்பு கோரிக்கையை பாஜகவின் மத்திய தலைமை இதுவரை ஏற்கவில்லை.

புதுப்பிக்கப்பட்ட கோரிக்கைகள்

பொதுத் தேர்தல் நெருங்கி வரும் நிலையில், எதிர்க்கட்சிகள் “சமூக நீதி” என்ற கோரிக்கையை தங்கள் முழக்கமாகவும், பசையாகவும் கொண்டு ஒன்றுபடுவது போல் தெரிகிறது. உச்ச நீதிமன்றத்தின் ஒப்புதலுடன் மாநிலத்தில் ஜாதிவாரி கணக்கெடுப்பைத் தொடங்கிய பீகார் முதல்வர் நிதிஷ் குமார் பானையை கிளப்பினார்.

மகாராஷ்டிரா மற்றும் ஒடிசா மாநிலங்களும் வரவிருக்கும் மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் சாதி விவரங்களை சேகரிக்குமாறு மத்திய அரசிடம் கோரிக்கை விடுத்துள்ளதாக, மத்திய உள்துறை இணை அமைச்சர் நித்யானந்த் ராய் கடந்த குளிர்கால கூட்டத்தொடரின் போது மக்களவையில் தெரிவித்தார். மகாராஷ்டிராவில், எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அஜித் பவார், பிப்ரவரியில், பீகார் போன்ற ஜாதி அடிப்படையிலான மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு கோரிக்கையை மீண்டும் எழுப்பினார்.

உ.பி.,யில், சமாஜ்வாதி கட்சி தலைவர் அகிலேஷ் யாதவ், ஜாதிவாரி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு கோரிக்கையை எழுப்பி வருகிறார். மாநிலத்தில் ஜாதி அடிப்படையிலான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்புக்கு உத்தரபிரதேச அரசிடமிருந்து எந்த அறிவிப்பும் இல்லாத போதிலும், துணை முதல்வரும் முக்கிய பாஜக தலைவருமான கேசவ் பிரசாத் மவுரியா இந்த கோரிக்கையை ஆதரித்து, “அதற்கு எல்லாம்” என்று கூறினார்.

காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே ஏப்ரல் 16 அன்று பிரதமர் நரேந்திர மோடிக்கு கடிதம் எழுதியுள்ளார், இது போன்ற தரவுகள் இல்லாத நிலையில் அர்த்தமுள்ள சமூக நீதி மற்றும் அதிகாரமளிக்கும் திட்டங்கள் முழுமையடையாது என்று புதுப்பித்த ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பைக் கோரினார்.

ஜாதி கணக்கெடுப்பு மற்றும் அதன் தேவை

ஜாதிவாரியான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு என்பது மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு நடவடிக்கையின் எண்ணிக்கை மற்றும் சதவீதத்தின் அடிப்படையில் இந்தியாவின் மக்கள்தொகையின் ஜாதி வாரியான பிரிவாகும். இந்தியா 1951 முதல் 2011 வரை பட்டியல் சாதிகள் மற்றும் பழங்குடியினரின் சாதித் தரவைக் கணக்கிட்டு வெளியிட்டது.

முந்தைய மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பில் மதங்கள், மொழிகள் மற்றும் சமூக-பொருளாதார நிலை தொடர்பான தரவுகளையும் இது வெளியிடுகிறது.

மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு, நாட்டின் குடிமக்கள் அனுபவிக்கும் சமூகப் பொருளாதார மாற்றங்களின் தன்மையைப் புரிந்துகொள்ள உதவும் ஒரு வளமான அனுபவ தரவுத்தளத்தை வழங்குகிறது.

கடைசியாக சாதி அடிப்படைக் கணக்கெடுப்பு எப்போது நடத்தப்பட்டது?

இந்தியாவின் கடைசி சாதி அடிப்படையிலான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு 1931 இல் நடத்தப்பட்டது, இன்று வரை, மண்டல் சூத்திரத்தின் கீழ் ஒதுக்கீடு வரம்புகளுக்கு அடிப்படையாக உள்ளது.

காங்கிரஸ் தலைமையிலான UPA ஆட்சி 2011 இல் சமூக-பொருளாதார மற்றும் ஜாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை (SECC) தொகுத்தது. மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பின் அறிக்கைகள் ஜாதி தரவுகளைத் தவிர்த்து வெளியிடப்பட்டுள்ளன.

இப்போது ஏன் அரசியல் கூச்சல்?

ஜாதி அடிப்படையிலான மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்புக்கான கோரிக்கை பழையது, ஏனெனில் சாதி எப்போதும் இந்திய ஜனநாயகத்தின் உள்ளார்ந்த அங்கமாக உள்ளது. கிடைக்கக்கூடிய தரவுத் தொகுப்பு சுமார் 90 ஆண்டுகள் பழமையானது, இது பெரும்பாலும் பல நலத் திட்டங்களுக்குத் தேவைப்படுகிறது.

சமூக மக்கள்தொகையின் முக்கிய குறிகாட்டியாக சாதி இருப்பதால், மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்புக்கான கோரிக்கை தேர்தலுக்கு முன்னதாக ஒரு பிரச்சினையாக மாறுகிறது, குறிப்பாக நாட்டின் மக்கள்தொகையில் பெரும் பிரிவைக் கொண்ட பிற பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர் (OBC) வாக்குகளைப் பொறுத்தவரை. சாதி அடிப்படையிலான கட்சிகள், குறிப்பாக பிராந்திய கட்சிகள், சாதி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்புக்கு வலுவான ஆதரவாளர்களாக இருந்து வருகின்றன.

எவ்வாறாயினும், தேசிய தரவு பதிவை புதுப்பிக்க பாஜக தலைமையிலான மத்திய அரசு தயக்கம் காட்டியுள்ளது, இது போன்ற எந்தவொரு நடவடிக்கையும் சாதி அடிப்படையிலான சமூக மற்றும் அரசியல் உணர்வுகளைத் தூண்டிவிடும் என்ற அச்சத்தின் அடிப்படையில் கூறப்படுகிறது. 2024 தேர்தலுக்கு முன்னதாக கட்சியின் இந்துத்துவா பிரச்சாரம்

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link