வில்மிங்டன்: நரி கார்ப் மற்றும் ஃபாக்ஸ் நியூஸ் மூலம் அவதூறு வழக்கை செவ்வாய்கிழமை தீர்த்துக் கொண்டது டொமினியன் வாக்களிப்பு அமைப்புகள் $787.5 மில்லியனுக்கு, ஒரு சோதனையைத் தவிர்த்து, உலகின் தலைசிறந்த ஊடக நிறுவனங்களில் ஒன்றை அதன் கவரேஜ் தொடர்பாக குறுக்குவழியில் நிறுத்தியது தவறான வாக்கு மோசடி கூற்றுகள் 2020 அமெரிக்க தேர்தலில்.
ஒரு அமெரிக்க ஊடக நிறுவனம் நடத்திய மிகப்பெரிய தீர்வு என்று சட்ட வல்லுனர்கள் கூறிய இந்த தீர்வை, 11 மணி நேரத்தில் இரு தரப்பும், வழக்கின் நீதிபதியும் அறிவித்தனர்.
நடுவர் மன்றம் முந்தைய நாளிலேயே தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது மற்றும் விசாரணையானது டெலாவேர், வில்மிங்டனில் தொடக்க அறிக்கைகளுக்குத் தயாராக இருந்தது. 2021 இல் தாக்கல் செய்யப்பட்ட வழக்கில் டொமினியன் $1.6 பில்லியன் நஷ்டஈடு கோரியது.
டொமினியன் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ஜான் பவுலோஸ் குடியேற்றத்தை “வரலாற்று” என்று அழைத்தார்.
“எனது நிறுவனம், எங்கள் ஊழியர்கள் மற்றும் எங்கள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு பெரும் சேதத்தை ஏற்படுத்திய டொமினியன் பற்றிய பொய்களை ஃபாக்ஸ் ஒப்புக்கொண்டார்” என்று பவுலோஸ் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.
“ஊடகங்களில் உண்மையாக அறிக்கை செய்வது நமது ஜனநாயகத்திற்கு இன்றியமையாதது” என்று பவுலோஸ் கூறினார்.
அப்போதைய குடியரசுக் கட்சியைச் சேர்ந்த ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்பை விட ஜனநாயகக் கட்சியைச் சேர்ந்த ஜோ பிடனுக்கு ஆதரவாக ஜனாதிபதித் தேர்தலைக் கையாள டென்வரை தளமாகக் கொண்ட டொமினியனின் வாக்கு எண்ணும் இயந்திரங்கள் பயன்படுத்தப்பட்டன என்ற தவறான கூற்றுக்களை ஒளிபரப்புவதற்கு ஃபாக்ஸ் பொறுப்பா என்பது வழக்கில் சிக்கலாக இருந்தது.
செவ்வாய் கிழமை தீர்வு ஃபாக்ஸுக்கு அதன் மிகவும் பிரபலமான சில நபர்களை சாட்சி நிலையத்திற்கு அழைத்தது மற்றும் ஃபாக்ஸ் கார்ப் தலைவராக பணியாற்றும் 92 வயதான ரூபர்ட் முர்டோக் போன்ற நிர்வாகிகள் உட்பட, வாடிக்கையான கேள்விகளுக்கு உட்படுத்தப்பட்டது. ஆன்-ஏர் ஹோஸ்ட்கள் டக்கர் கார்ல்சன்சீன் ஹன்னிட்டி மற்றும் ஜீனைன் பிரோ.
கிழக்கு நேரப்படி மாலை 4:30 மணியளவில் ஃபாக்ஸ் தொகுப்பாளர் நீல் கவுடோ தனது செய்தி நிகழ்ச்சியான “உங்கள் உலகம்” க்குள் நுழைந்து தீர்வு குறித்து புகாரளித்தார். ஃபாக்ஸின் அறிக்கை காற்றில் வாசிக்கப்பட்டது.
“டொமினியன் வாக்குப்பதிவு அமைப்புகளுடனான எங்கள் சர்ச்சைக்கு ஒரு தீர்வை எட்டியதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம்,” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. “டொமினியனைப் பற்றிய சில கூற்றுகள் தவறானவை எனக் கண்டறிந்த நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்புகளை நாங்கள் ஒப்புக்கொள்கிறோம். இந்த தீர்வு, FOX இன் உயர்ந்த பத்திரிகைத் தரங்களின் தொடர்ச்சியான அர்ப்பணிப்பைப் பிரதிபலிக்கிறது. பிரித்தாளும் விசாரணைக்கு பதிலாக, டொமினியனுடனான இந்த சர்ச்சையை இணக்கமாகத் தீர்ப்பதற்கான எங்கள் முடிவு என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். இந்த பிரச்சினைகளில் இருந்து நாட்டை முன்னேற அனுமதிக்கிறது.”
ஃபாக்ஸிடம் பில்லியன் கணக்கான பணம் உள்ளது
Fox Corp இன் பங்குகள் ஒரு பங்கிற்கு $34 இல் சிறிது உயர்ந்தது, ஆனால் தீர்வுத் தொகை வெளியிடப்பட்டதைத் தொடர்ந்து மணிநேர வர்த்தகத்தில் 1% குறைந்தது. செட்டில்மென்ட் செய்ய ஃபாக்ஸ் கையில் பணம் உள்ளது. வருவாய்கள் மதிப்பீடுகளை முறியடித்த பிறகு முதல் காலாண்டில் பங்குகளை திரும்ப வாங்க $3 பில்லியனை உறுதி செய்தது. Fox Corp CEO Lachlan Murdoch பிப்ரவரியில் வோல் ஸ்ட்ரீட் பகுப்பாய்வாளர்களிடம் நிறுவனம் கையில் சுமார் $4 பில்லியன் பணம் இருப்பதாக கூறினார்.
ஃபாக்ஸ் நியூஸ் பகிரங்கமாக மன்னிப்புக் கேட்குமா அல்லது மாற்றங்களைச் செய்யுமா என்ற கேள்விகளுக்கு டொமினியன் வழக்கறிஞர்கள் பதிலளிக்க மறுத்துவிட்டனர்.
ஃபாக்ஸ் நியூஸ் அதிகம் பார்க்கப்படும் அமெரிக்க கேபிள் நியூஸ் நெட்வொர்க் ஆகும்.
$787.5 மில்லியன் செட்டில்மென்ட் என்பது அமெரிக்க ஊடக அவதூறு வழக்கை முடிக்க செலுத்தப்பட்ட மிகப் பெரிய தொகையாகும் என்று கலாட்டின் அட்வைசரியின் முதல்வர் ரிச்சர்ட் டோஃபெல் கூறினார். Beef Products Inc இன் ஏபிசி நெட்வொர்க்கிற்கு எதிரான “பிங்க் ஸ்லிம்” அவதூறு வழக்கைத் தீர்ப்பதற்காக, வால்ட் டிஸ்னி கோ காப்பீட்டு மீட்டெடுப்புகளுடன் கூடுதலாக $177 மில்லியன் செலுத்தியபோது, ​​2017 ஆம் ஆண்டில் இதற்கு முன் அதிக கட்டணம் செலுத்தப்பட்டது.
ஃபாக்ஸ் கார்ப் மற்றும் ஃபாக்ஸ் நியூஸ் மீது டொமினியன் வழக்குத் தொடுத்தது, பழமைவாத வர்ணனையாளர்களின் பட்டியலுக்காக அறியப்பட்ட செய்தி நிறுவனத்தால் ஒளிபரப்பப்பட்ட தவறான வாக்கு மோசடி கூற்றுகளால் அதன் வணிகம் பாழாகிவிட்டது என்று வாதிட்டது. டொமினியன் குற்றம் சாட்டியது மற்றும் ஃபாக்ஸ் மறுத்தது போல், ஃபாக்ஸின் கவரேஜ் நெறிமுறை இதழியல் மற்றும் மதிப்பீடுகளைப் பின்தொடர்வதற்கு இடையே உள்ள எல்லையை மீறுகிறதா என்று சோதனை செய்ய வேண்டும். ஃபாக்ஸ் விசாரணைக்கு முந்தைய மோதலில் தன்னை பத்திரிகை சுதந்திரத்தின் பாதுகாவலனாக சித்தரித்துக் கொண்டார்.
இந்த வழக்கை விசாரித்த டெலாவேர் உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி எரிக் டேவிஸ், ஒரு நாள் விசாரணையை திங்கள்கிழமை ஒத்திவைத்து உத்தரவிட்டார். ஃபாக்ஸ் தீர்வுப் பேச்சுக்களை தொடர்ந்தார், இந்த விஷயத்தை நன்கு அறிந்த இரண்டு ஆதாரங்கள் தெரிவித்தன. செவ்வாயன்று டேவிஸ் விசாரணையை தாமதப்படுத்தினார், ஏனெனில் இரு தரப்பும் தனிப்பட்ட முறையில் ஒப்பந்தத்தை சுத்தியதாகத் தோன்றியது.
ஃபாக்ஸ் தெரிந்தே தவறான தகவலைப் பரப்பினாரா அல்லது உண்மையைப் புறக்கணித்தாரா என்பதுதான் ஜூரிகளுக்கான முதன்மையான கேள்வி, அவதூறு வழக்கில் வெற்றிபெற டொமினியன் காட்ட வேண்டிய “உண்மையான தீமையின்” தரநிலை.
பிப்ரவரி நீதிமன்றத் தாக்கல்களில், டொமினியன் உள் தகவல்தொடர்புகளை மேற்கோள் காட்டினார், அதில் முர்டோக் மற்றும் பிற ஃபாக்ஸ் பிரமுகர்கள் டொமினியன் ஆன்-ஆன்-ஆன்-ஆன்-ஆன்-ஆன்-ஆன்-ஆல் வாக்குப் மோசடிக் கூற்றுக்கள் தவறானவை என்று தனிப்பட்ட முறையில் ஒப்புக்கொண்டனர். ஃபாக்ஸ் தனது மதிப்பீடுகளை அதிகரிக்கவும், அதன் பார்வையாளர்கள் வலதுபுறத்தில் உள்ள மற்ற ஊடக போட்டியாளர்களுக்கு இடம்பெயர்வதைத் தடுக்கவும் பொய்யான கூற்றுகளை பெருக்கியது என்று டொமினியன் கூறினார்.
மற்றொரு வழக்கு நிலுவையில் உள்ளது
ஃபாக்ஸுக்கு சட்டரீதியான ஆபத்துகளைச் சேர்த்து, மற்றொரு அமெரிக்க வாக்களிக்கும் தொழில்நுட்ப நிறுவனமான Smartmatic, நியூயார்க் மாநில நீதிமன்றத்தில் $2.7 பில்லியன் இழப்பீடு கோரி தனது சொந்த அவதூறு வழக்கைத் தொடர்ந்தது.
“பல வாதிகளுக்கு, நீதிமன்ற விசாரணை மற்றும் பொய்மை பற்றிய பிரதிவாதியின் ஒப்புதல் ஆகியவை உண்மையான பணச் சேதங்களை விட முக்கியமானது” என்று வடக்கு கரோலினா பல்கலைக்கழக சட்டப் பள்ளியின் அரசியலமைப்பு சட்டப் பேராசிரியரான மேரி-ரோஸ் பாப்பாண்ட்ரியா கூறினார்.
தேர்தல் குறித்த டிரம்ப் மற்றும் அவரது வழக்கறிஞர்களின் கூற்றுகள் இயல்பிலேயே செய்திக்குரியவை மற்றும் அமெரிக்க அரசியலமைப்பின் முதல் திருத்தத்தால் பாதுகாக்கப்பட்டவை என்று ஃபாக்ஸ் முன்பு வாதிட்டார். ஃபாக்ஸ் அந்த வாதங்களை ஒரு தற்காப்பாகப் பயன்படுத்த முடியாது என்று மார்ச் மாதம் டேவிஸ் தீர்ப்பளித்தார், அதன் கவரேஜ் தவறானது, அவதூறானது மற்றும் முதல் திருத்தத்தால் பாதுகாக்கப்படவில்லை.
ட்ரம்பின் கூட்டாளிகளான அவரது முன்னாள் வழக்கறிஞர்கள் ருடால்ப் கியுலியானி மற்றும் சிட்னி பவல் ஆகியோர் பொய்யான குற்றச்சாட்டுகளை முன்வைப்பதற்காக ஃபாக்ஸ் நியூஸில் தோன்றிய நிகழ்வுகளை வழக்கு குறிப்பிடுகிறது.
முர்டோக் தேர்தல் மோசடி கூற்றுக்களை “உண்மையில் பைத்தியம்” மற்றும் “சேதப்படுத்தக்கூடியது” என்று விவரித்தார், ஆனால் அவற்றைத் தடுக்க தனது தலையங்க அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்த மறுத்துவிட்டார் மற்றும் சில ஃபாக்ஸ் ஹோஸ்ட்கள் ஆதாரமற்ற கூற்றுகளை “ஆதரித்துள்ளனர்” என்று சத்தியப்பிரமாணத்தின் கீழ் ஒப்புக்கொண்டார், டொமினியன் நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்தார். .
டொமினியன் வழக்கறிஞரின் விசாரணையின் கீழ், முர்டோக், தேர்தலைப் பற்றிய எல்லாமே “மேலும்-மேலே” இருப்பதாக தான் நினைத்ததாகவும், டொமினியனின் தாக்கல் படி, ஆரம்பத்திலிருந்தே மோசடி உரிமைகோரல்களை சந்தேகித்ததாகவும் சாட்சியம் அளித்தார்.
கியுலியானி தொடர்ந்து பொய்யான செய்திகளை காற்றில் பரப்புவதைத் தடுக்க அவர் தலையிட்டிருக்க முடியுமா என்று கேட்டதற்கு, முர்டோக் பதிலளித்தார், “என்னால் முடியும். ஆனால் நான் செய்யவில்லை,” என்று தாக்கல் செய்தது.

Source link