கர்நாடக தேர்தல் 2023

மூன்று ‘டி’கள் – அதிருப்தி, ஏமாற்றம் மற்றும் ஏமாற்றம் – கர்நாடகாவின் சுழலும் அரசியல்வாதிகளை ஒன்றாக இணைக்கும் பொதுவான நூல். தேர்தல் காலங்களில், கட்சி விலகுவது ஒரு பொதுவான நடைமுறையாக இருக்கலாம், ஆனால் இந்த முறை தென் மாநிலம் காங்கிரஸ், பாரதிய ஜனதா கட்சி மற்றும் ஜனதா தளம் (மதச்சார்பற்ற) தலைவர்களிடையே இசை நாற்காலிகளின் உயர் மின்னழுத்த விளையாட்டைக் காண்கிறது.

224 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட கர்நாடக சட்டப் பேரவையில் தங்களுடைய அரசியல் எதிர்காலத்தைப் பாதுகாக்கவும், ஒரு இடத்தைப் பெறவும், சீட்டு விரும்பிகளும், வருத்தப்பட்ட தலைவர்களும் கட்சி எல்லைகளைத் தாண்டிச் சென்று வருகின்றனர். சிலருக்கு, அவர்கள் விட்டுச் செல்லும் கட்சிகளால் டிக்கெட் மறுக்கப்பட்ட பிறகு, அது ஒரு “கர்வாபசி” ஆகும். மற்றவர்களுக்கு, ஜெகதீஷ் ஷெட்டர் மற்றும் லக்ஷ்மண் சவடி போன்றவர்களுக்கு, இது “மூத்த தலைவர்களை மோசமாக நடத்துவதாக” கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

முன்னாள் முதல்வர் ஷெட்டர் மற்றும் முன்னாள் துணை முதல்வர் சவடி போன்ற பெரியவர்கள் உட்பட கிட்டத்தட்ட ஒரு டஜன் தலைவர்கள் கட்சியை விட்டு வெளியேறி காங்கிரஸில் இணைந்ததை அடுத்து பாஜக கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக தெரிகிறது. செல்வாக்கு மிக்கவராகவும், பலமுறை சட்டமன்ற உறுப்பினர்களாகவும் இருந்தும் டிக்கெட் பட்டியலில் பெயர் இடம் பெறாததால் அவர்கள் வெளியேறினர். மூத்த லிங்காயத் தலைவர்கள் எப்படி “கைக்குட்டைகள்” போல பயன்படுத்தப்படுகிறார்கள் என்பதையும், அவர்கள் பிஎஸ் எடியூரப்பாவைப் போலவே தேர்தல் முடிந்ததும் தூக்கி எறியப்படுவார்கள் என்பதையும் இது விளக்குகிறது.

இந்த மாதம், முடிகெரே சட்டமன்ற உறுப்பினர் எம்.பி.குமாரசாமி, சட்டசபை தேர்தலில் போட்டியிட டிக்கெட் மறுக்கப்பட்டதால், பாஜகவில் இருந்து விலகினார். JD(S)ல் சேருவதற்கு முன், மூன்று முறை எம்.எல்.ஏ.வாக இருந்தவர், தேசிய பொதுச்செயலாளர் சி.டி.ரவியை நியமனம் செய்யாததற்கு குற்றம் சாட்டினார்.

பாரதிய ஜனதா கட்சி மற்ற இரண்டு செல்வாக்கு மிக்க தலைவர்களான பாபுராவ் சிஞ்சன்சூர் மற்றும் என்ஒய் கோபாலகிருஷ்ணா ஆகியோரையும் இழந்தது. 2019 ஆம் ஆண்டு குல்பர்கா மக்களவைத் தொகுதியில் காங்கிரஸ் தேசியத் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே தோல்வியடைந்ததில் முக்கியப் பங்காற்றிய பாஜக சட்டமன்ற உறுப்பினர் சிஞ்சன்சூர், தனக்கு அமைச்சரவையில் இடம் கிடைக்காததால் மனமுடைந்து பெரும் பழைய கட்சியில் சேர்ந்தார்.

பாஜக எம்எல்ஏக்களுக்கு தேர்தலில் போட்டியிட டிக்கெட் வழங்கி காங்கிரஸ் வேட்டையாடுவதாக தற்போதைய முதல்வர் பசவராஜ் பொம்மை குற்றம் சாட்டிய சில நாட்களில் என்ஒய் கோபாலகிருஷ்ணா ராஜினாமா செய்தார். குட்லிகி எம்எல்ஏ கோபாலகிருஷ்ணா 6 முறை சட்டமன்ற உறுப்பினராக இருந்துள்ளார், மேலும் சித்ரதுர்காவில் உள்ள மொளகல்முரு சட்டமன்றத் தொகுதியில் போட்டியிட அவருக்கு டிக்கெட் வழங்கப்பட்டது, அவர் காங்கிரஸ் சார்பில் நான்கு முறை வெற்றி பெற்றுள்ளார். 2018 ஆம் ஆண்டில், காங்கிரஸ் வேட்புமனு நிராகரிக்கப்பட்டதை அடுத்து, அவர் வெற்றி பெற்ற விஜயநகர மாவட்டத்தில் உள்ள குட்லிகியில் போட்டியிட பாஜக அவருக்கு டிக்கெட் கொடுத்தது.

மற்றொரு பாஜக எம்எல்ஏ புட்டண்ணாவும் சட்டப் பேரவையில் இருந்து ராஜினாமா செய்து காங்கிரஸில் இணைந்தார்.

பிப்ரவரியில், கர்நாடகாவில் தேர்தல் அறிவிக்கப்படுவதற்கு சில மாதங்களுக்கு முன்பு, சிக்கமகளூருவைச் சேர்ந்த மூத்த லிங்காயத் தலைவர் ஹெச்.டி. சுமார் 17 ஆண்டுகள் பாஜகவுடன் இணைந்து பணியாற்றிய தம்மையா, வேட்பாளர் தேர்வு செயல்முறையை அக்கட்சி கையாளும் விதத்தில் முற்றிலும் ஏமாற்றமடைந்தார்.

2018 இல் ரானேபென்னூரில் இருந்து சுயேச்சை சட்டமன்ற உறுப்பினராகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், ஆனால் பின்னர் 2019 சட்டமன்ற இடைத்தேர்தலில் பாஜகவால் டிக்கெட் மறுக்கப்பட்டதால், ஆர் சங்கரும் மீண்டும் ஒரு முறை வேட்புமனு நிராகரிக்கப்பட்ட பின்னர் குங்குமப்பூ கட்சியிலிருந்து விலகினார். எடியூரப்பா அமைச்சரவையில் முன்னாள் அமைச்சராக இருந்த அவர், பின்னர் பாஜக எம்எல்சியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

“பாஜக அவர்களுக்கு மிகவும் தேவைப்படும்போது நான் ஆதரித்தேன். அவர்கள் மீண்டும் ஆட்சிக்கு வருவதற்கு நானும் ஒரு காரணம்…அமைச்சரவையில் 6 இடங்கள் காலியாக இருந்தபோதிலும், அவர்கள் எங்களை தகுதியானவர்கள் என்று கருதவில்லை,” என்று ஷங்கர் ஊடகங்களிடம் கூறினார்.

காங்கிரஸ்-ஜேடி(எஸ்) கூட்டணி அரசாங்கத்தை கவிழ்த்து, பாஜகவில் சேர அதன் 13 எம்எல்ஏக்கள் ராஜினாமா செய்தபோது 2019 ஆம் ஆண்டில் பெரும் அதிர்ச்சியை எதிர்கொண்ட போதிலும், காங்கிரஸும் அதன் நியாயமான பங்கைக் கொண்டுள்ளது.

காங்கிரஸில் இருந்து கலகம் செய்து பாஜகவில் இணைந்து காவி கட்சியில் இருந்து இந்த முறையும் சீட்டு பெற்றவர்கள் ரமேஷ் ஜார்கிஹோலி (கோகாக்), மகேஷ் குமடஹள்ளி (அத்தானி), ஸ்ரீமந்த் பி பாட்டீல் (காக்வாட்), பிரதாப் கவுடா பாட்டீல் (மஸ்கி), சிவராம் ஹெப்பர் (எல்லாப்பூர்), பிசி பாட்டீல் (ஹிரேகேரூர்), ஆர் சங்கர் (சுயேச்சை), கே சுதாகர் (சிக்கபள்ளாப்பூர்), பிஏ பசவராஜ் (கேஆர் புரா), எஸ்டி சோமசேகர் (யஷ்வந்த்புரா), கே முனிரத்னா (ராஜராஜேஸ்வரி நகர்), மற்றும் எம்டிபி நாகராஜ் (ஹோஸ்கோட்) .

ஜேடி(எஸ்) கட்சியில் இருந்து ஏ.எச்.விஸ்வநாத், கே.சி. நாராயண கவுடா மற்றும் கே.கோபாலையா ஆகியோர் கிளர்ச்சியாளர்களாக இருந்தனர். கிருஷ்ணராஜ்பேட்டை மற்றும் மகாலட்சுமி லேஅவுட் சட்டமன்றத் தொகுதிகளுக்கு முறையே நாராயண கவுடா மற்றும் கோபாலையா ஆகியோருக்கு பாஜக டிக்கெட் வழங்கியுள்ளது.

இந்த ஆண்டு ஏப்ரலில், காங்கிரஸ் தலைவரும், முன்னாள் எம்எல்சியுமான நாகராஜ் சாபி, கலகத்தகியில் இருந்து வரவிருக்கும் தேர்தலில் போட்டியிட டிக்கெட் மறுக்கப்பட்டதால், டெல்லியில் பாஜகவில் சேர்ந்தார். தொகுதியில் போட்டியிட அவரை பாஜக தேர்வு செய்துள்ளது.

சித்ரதுர்கா, கங்காவதி, கடூர், தார்வாட், கோகாக், அத்தானி, மோல்கல்முரு, துமகுரு, மடிகேரி, கல்கத்தகி, சன்னகிரி போன்ற பல பகுதிகளிலும் உள்ள தலைவர்களிடமிருந்து வெளிப்படையான கிளர்ச்சியை காங்கிரஸ் கண்டது.

பெங்களூருவில் உள்ள புலகேசிநகர் எம்எல்ஏவாக இருந்த அகண்ட ஸ்ரீனிவாஸ் மூர்த்தியையும் காங்கிரஸ் இழந்தது. வெளியிடப்பட்ட முதல் மூன்று வேட்பாளர் பட்டியல்களிலும் மூர்த்தி இடம் பெறவில்லை, மேலும் அவரது பெயர் கைவிடப்படும் என்று எதிர்பார்த்து, அவர் கட்சியில் இருந்து விலகினார்.

பாஜக மற்றும் காங்கிரஸின் வீடுகள் ஒழுங்காக இல்லை என்றால், எச்.டி.தேவேகவுடா தலைமையிலான ஜே.டி.(எஸ்) நிலையும் அப்படித்தான். கவுடா விசுவாசி மற்றும் மூத்த ஜேடி(எஸ்) தலைவரான ஒய்.எஸ்.வி.தத்தா, தேவகவுடா குடும்பத்துடனான உள் கருத்து வேறுபாடுகள் மற்றும் எச்.டி.குமாரசாமியால் ஓரங்கட்டப்பட்ட உணர்வு ஆகியவற்றால் கட்சியில் இருந்து விலகினார். கடூர் தொகுதிக்கு சீட்டு கிடைக்கும் என்ற நம்பிக்கையில் காங்கிரசில் சேர்ந்தார். ஆனால் காங்கிரஸிடம் வேறு திட்டம் இருந்ததால் கே.எஸ்.ஆனந்தை வேட்பாளராக அறிவித்தது. டிக்கெட் மறுக்கப்பட்டதால் மிகவும் வருத்தமடைந்த தத்தா, யூ-டர்ன் செய்து, JD(S) க்கு திரும்பினார், அங்கு அவருக்கு கடூரில் போட்டியிட டிக்கெட் வழங்கப்பட்டது.

ஆர்கல்கூடை (ஹாசன் மாவட்டம்) பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் ஏ.டி.ராமசாமி, குப்பியை (துமகுரு மாவட்டம்) பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் எஸ்.ஆர். ஸ்ரீனிவாஸ் மற்றும் அர்சிகெரே (துமகுரு மாவட்டம்) பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் சிவலிங்க கவுடா ஆகிய மூன்று சட்டமன்ற உறுப்பினர்களும் பிரிந்த பிறகு, ஜே.டி.(எஸ்) கட்சிக்கும் சிக்கல் அதிகரிக்கத் தொடங்கியது. . ஸ்ரீனிவாஸ் காங்கிரஸுக்குச் சென்றபோது ராமசாமி பாஜகவில் சேர்ந்தார்.

காங்கிரஸ், பாஜக ஆகிய இரு கட்சிகளில் இருந்தும் தாவிச் சென்ற முன்னாள் அமைச்சர் மஞ்சு, சமீபத்தில் ஜே.டி.(எஸ்) கட்சியில் இணைந்ததால், அவருக்கு ஆர்க்கல்கூடில் போட்டியிட கட்சி டிக்கெட் வழங்கியது.

மற்றொரு மூத்த தலைவரும், முன்னாள் ஜேடி(எஸ்) சட்டமன்ற உறுப்பினருமான ஏ.எச்.விஸ்வநாத், காங்கிரஸ்-ஜனதா தளம்(எஸ்) கூட்டணியை கவிழ்க்க கிளர்ச்சிக்கு தலைமை தாங்கி, மும்பையில் உள்ள ஹோட்டலுக்கு கிளர்ச்சியாளர்களை ஏற்றிச் சென்ற எம்எல்ஏக்களில் ஒருவரும் ஆவார். காங்கிரஸ். 2017 ஆம் ஆண்டு காங்கிரஸில் இருந்து விலகி ஜேடி(எஸ்) கட்சியில் இணைந்த விஸ்வநாத், எச்டி குமாரசாமி அரசை கவிழ்க்க ஆபரேஷன் தாமரையின் ஒரு பகுதியாக பாஜகவுடன் இணைந்தார். ஹுன்சூர் தொகுதியில் பாஜக சார்பில் போட்டியிட்ட அவர் தோல்வியடைந்தார். பின்னர் சட்ட மேலவை உறுப்பினராகவும் ஆக்கப்பட்டார்.

தேர்தலில் போட்டியிட வேண்டும் என்ற ஆசையை நிறைவேற்ற தலைவர்கள் களமிறங்குவது கட்சிகளை சலசலக்க வைத்துள்ளது. ஆனால், பல தலைவர்கள் நியூஸ் 18 க்கு வேட்புமனு தாக்கல் செய்வதற்கான கடைசி தேதி நெருங்கி வருவதால், கட்சிகளும் குறைந்தபட்சம் விலகல் மற்றும் அதிகபட்ச வெற்றியை உறுதி செய்ய விழிப்புடன் உள்ளன என்று கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link