வாஷிங்டன்: இந்தியா-சீனா எல்லைப் பிரச்சினைக்கு பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்வு காணவும், இரு நாடுகளுக்கு இடையே நேரடி உரையாடல் மூலம் தீர்வு காணவும் அமெரிக்கா ஆதரவளிக்கிறது என்று மீண்டும் வலியுறுத்திய பிடன் நிர்வாகத்தின் தெற்கு மற்றும் மத்திய ஆசியாவிற்கான முக்கிய நபர், பெய்ஜிங் தீவிரமானதாக இருப்பதற்கான சிறிய ஆதாரங்களை அமெரிக்கா காணவில்லை என்றார். இந்தப் பேச்சுக்களை நல்லெண்ண உணர்வுடன் அணுகுவது.
“சீனாவுடனான இந்தியாவின் எல்லைப் பிரச்சனையில் எங்களின் நிலைப்பாடு நீண்டகாலமாக உள்ளது. பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்வு மற்றும் இரு நாடுகளுக்கு இடையே நேரடி உரையாடல் மூலம் அந்த எல்லைப் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண நாங்கள் ஆதரவளிக்கிறோம்” என்று தெற்கு மற்றும் மத்திய ஆசியாவிற்கான உதவி வெளியுறவு செயலாளர் டொனால்ட் லு பிடிஐக்கு அளித்த பேட்டியில் தெரிவித்தார்.
“சீன அரசாங்கம் இந்தப் பேச்சுவார்த்தைகளை நல்லெண்ண உணர்வுடன் தீவிரமாக அணுகுகிறது என்பதற்கான சிறிய ஆதாரங்களை நாங்கள் காண்கிறோம். நாம் பார்ப்பது அதற்கு நேர்மாறானது. ஒரு அழகான வழக்கமான அடிப்படையில் உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டில் நடக்கும் ஆத்திரமூட்டல்களை நாங்கள் காண்கிறோம், ”என்று லு ஒரு கேள்விக்கு பதிலளித்தார்.
இந்தியா, மூத்தது மாநில துறை அதன் வடக்கு அண்டை நாடுகளின் சவாலை எதிர்கொள்ளும் இந்தியாவுடன் அமெரிக்காவின் நிலைப்பாட்டை நம்பலாம் என்று அதிகாரி கூறினார்.
“கல்வான் நெருக்கடியின் போது 2020 ஆம் ஆண்டில் அந்தத் தீர்மானத்தை நாங்கள் நிரூபித்தோம், மேலும் தகவல்களில் இந்தியாவுடன் ஒத்துழைப்பதற்கான வாய்ப்புகளை நாங்கள் தொடர்ந்து கண்டறிந்துள்ளோம், ஆனால் இராணுவ உபகரணங்கள், பயிற்சிகள் மற்றும் அது எதிர்காலத்தில் முன்னேறும்,” என்று அவர் கூறினார்.
கடந்த மாதம் ஒரு புதிய அமெரிக்க பாதுகாப்புக்கான ஒரு உயர்மட்ட அமெரிக்க சிந்தனைக் குழு மையம், இந்தியா-சீனா எல்லைப் பகைமையின் அதிகரித்த வாய்ப்பு அமெரிக்காவிற்கும் அதன் இந்தோ-பசிபிக் மூலோபாயத்திற்கும் தாக்கங்களைக் கொண்டுள்ளது என்று கூறியது.
இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் இந்தியா வகிக்கும் பங்கையும், பிராந்தியத்தில் பாதுகாப்பு சவால்களை எதிர்கொள்ள அமெரிக்க-இந்தியா ஒத்துழைப்பை எவ்வாறு அதிகப்படுத்துவது என்பதையும் அமெரிக்கா கருதுவதால், அமெரிக்க கொள்கை வகுப்பாளர்கள் நெருக்கமாகக் கண்காணித்து எதிர்கால இந்தியா-சீனா எல்லை நெருக்கடிக்கு விரைவாக பதிலளிக்க தயாராக இருக்க வேண்டும். , ஜனாதிபதியின் துணை உதவியாளராக பணியாற்றிய லிசா கர்டிஸ் எழுதிய அறிக்கை மற்றும் என்.எஸ்.சி 2017 முதல் 2021 வரை தெற்கு மற்றும் மத்திய ஆசியாவிற்கான மூத்த இயக்குனர் மற்றும் மூத்த பாதுகாப்பு ஆய்வாளர் டெரெக் கிராஸ்மேன்.
இந்தியாவுடனான எல்லையில் மேலும் சீன ஆக்கிரமிப்பைத் தடுக்கவும் பதிலளிக்கவும் உதவுவதற்காக, இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் உள்ள மற்ற அமெரிக்க நட்பு நாடுகள் மற்றும் பங்காளிகளுக்கு எதிரான பெய்ஜிங்கின் உறுதிப்பாட்டிற்கு இணையாக, சீனாவுடனான இந்திய பிராந்திய மோதல்களை அமெரிக்கா உயர்த்த வேண்டும் என்று பிடன் நிர்வாகத்திற்கு அறிக்கை பரிந்துரைத்தது. இது அனைத்து தேசிய பாதுகாப்பு தொடர்பான ஆவணங்கள் மற்றும் உரைகளிலும் பிரதிபலிக்கிறது.
“இந்தியாவுக்கு அதன் எல்லைகளைப் பாதுகாப்பதற்குத் தேவையான அதிநவீன இராணுவத் தொழில்நுட்பத்தை வழங்கவும், இராணுவ உபகரணங்களின் இணை உற்பத்தி மற்றும் இணை வளர்ச்சியைத் தொடங்கவும். அதன் கடல்சார் மற்றும் கடற்படைத் திறனை வலுப்படுத்த இந்தியாவுக்கு உதவவும், சீனத் திட்டங்கள் மற்றும் நோக்கங்களின் மதிப்பீடுகளை LAC உடன் சீரமைக்கவும் மற்றும் எதிர்கால இந்தியா-சீனா மோதலின் போது தற்செயல் திட்டமிடலில் இந்திய அதிகாரிகளுடன் ஒருங்கிணைப்பை மேம்படுத்தவும் இந்தியாவுடன் கூட்டு உளவுத்துறை மதிப்பாய்வுகளை நடத்தவும். கூறினார்.
வகைப்படுத்தப்படாத வணிக செயற்கைக்கோள் படங்களைத் தொகுத்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட அதிகாரப்பூர்வ அல்லது அதிகாரப்பூர்வமற்ற அமைப்பை நிறுவ அல்லது ஆதரிக்குமாறு அமெரிக்காவை வலியுறுத்தியது. பிஎல்ஏ LAC உடன் துருப்புக்கள் மற்றும் இந்த படங்களை வழக்கமாக பொது நுகர்வுக்காக பரப்புகின்றன. “UN, Shangri-La Dialogue, G20, and East Asia Summit உட்பட பலதரப்பு மன்றங்களில் நில அபகரிப்பில் பெய்ஜிங்கின் முயற்சிகளை விமர்சியுங்கள்.
எதிர்காலத்தில் இந்தியா-சீனா எல்லையில் விரிசல் ஏற்பட்டால் நடுநிலையாக இருக்க வேண்டியதன் அவசியத்தைப் பற்றி பாகிஸ்தானுக்குச் செய்தி அனுப்பவும்-மற்றும் இஸ்லாமாபாத்தின் மற்ற முக்கிய பங்காளிகளிடமிருந்து உதவியைப் பெறவும். மேலும், மற்றொரு எல்லை நெருக்கடி அல்லது மோதல் ஏற்பட்டால், இந்தியாவுக்கு முழு ஆதரவை வழங்க தயாராக இருங்கள்” என்று சிந்தனைக்குழு தனது அறிக்கையில் பரிந்துரைத்தது.

Source link